พูดคุย - ถามตอบ > ถามตอบ ปัญหาต่างๆ

ถาม...การตรวจสอบวุฒิ

(1/3) > >>

ลุงรัก:
เรื่องการตรวจสอบวุฒิ  เช่น การรับรองวุฒิโดย กพ  ,  โดย กคศ. ,   โดย กค. ฯลฯ
ท่าน admin มี เทคนิค ในการหาข้อมูลตรวจสอบวุฒิ อย่างไรบ้างครับ

ผมจะได้ตรวจสอบวุฒิหนะครับ  จะให้ท่าน ดูให้ก็เกรงใจ

ขอบคุณครับ
รัก

งานราชการ:

--- อ้างจาก: yotee ที่ มกราคม 29, 2010, 11:23:48 am ---เรื่องการตรวจสอบวุฒิ  เช่น กพ กคศ. กค. ฯลฯ
ท่าน admin มี เทคนิค ในการหาข้อมูลตรวจสอบวุฒิ อย่างไรบ้างครับ

ผมจะได้ตรวจสอบวุฒิหนะครับ  จะให้ท่าน ดูให้ก็เกรงใจ

ขอบคุณครับ
รัก

--- End quote ---

เหมือนผมจะช่วยได้นะครับ แต่ก็ไม่ได้ รอท่านอื่นก็แล้วกันครับ คุณรัก  55

ลุงรัก:
อยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ
โดยเฉพาะ กคส. ว่าเป็นวุฒิที่ เค้ารับรองหรือไม่
เพื่อใช้ในการสมัครสอบบรรจุครู ได้บ้างครับ

Tuky:

--- อ้างจาก: ลุงรัก ที่ มกราคม 29, 2010, 02:31:44 pm ---อยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ
โดยเฉพาะ กคส. ว่าเป็นวุฒิที่ เค้ารับรองหรือไม่
เพื่อใช้ในการสมัครสอบบรรจุครู ได้บ้างครับ

งง...กับคำถามพี่รักอะ
งั้นขอถามพี่รักคืนนะคะว่าพี่รักจบเอกอะไรมาคะ
แล้วมีวุฒิครูรึป่าวถ้ามีก็โอเคไป
แต่ถ้าไม่มีวุฒิครูและใบประกอบวิชาชีพครูที่ทางคุรุสภาออกให้
ก็ไม่สามารถสมัครสอบบรรจุครูได้ค่ะแต่ถ้าเรียนสายครูมาโดยตรง
หรือว่าเรียนวุฒิครูเพิ่มและมีใบประกอบวิชาชีพครูก็สามารถสมัครสอบบรรจุครู
ได้เหมือนคนอื่นๆๆเค้าค่ะ(คนทางนี้ก็ยังสอบบรรจุครูไม่ได้เลยมีแต่ขึ้นบัญชีไว้แต่เรียกไม่ถึงซักที)

ลุงรัก:

--- อ้างจาก: Tuky ที่ มกราคม 30, 2010, 07:14:44 am ---
--- อ้างจาก: ลุงรัก ที่ มกราคม 29, 2010, 02:31:44 pm ---อยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ

งง...กับคำถามพี่รักอะ
งั้นขอถามพี่รักคืนนะคะว่าพี่รักจบเอกอะไรมาคะ
แล้วมีวุฒิครูรึป่าวถ้ามีก็โอเคไป
แต่ถ้าไม่มีวุฒิครูและใบประกอบวิชาชีพครูที่ทางคุรุสภาออกให้
ก็ไม่สามารถสมัครสอบบรรจุครูได้ค่ะแต่ถ้าเรียนสายครูมาโดยตรง
หรือว่าเรียนวุฒิครูเพิ่มและมีใบประกอบวิชาชีพครูก็สามารถสมัครสอบบรรจุครู
ได้เหมือนคนอื่นๆๆเค้าค่ะ(คนทางนี้ก็ยังสอบบรรจุครูไม่ได้เลยมีแต่ขึ้นบัญชีไว้แต่เรียกไม่ถึงซักที)

http://personel.obec.go.th/ewtadmin/ewt/personal_obec/download/article/article_20100113143155.pdf
ลองตีความจากหนังสือนี้นะครับ
ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่า กคศ. มันออกหนังสือเพื่อรับรองคุณวุฒิ มันแปลว่าอะไร แต่ถ้าไม่ผิด กคศ. เป็นอำนาจในการกำหนดคุณสมบัติผู้ที่จะมาบรรจุราชการครู แต่ไม่อำนาจออกใบประกอบวิชาชีพซึ่งเป็นอำนาองคุรุสภาเท่านั้น

มีมาตราไหนใน พรบ ที่พูดถึงการรับรองของ กคศ บ้างครับ
ตีความจากหนังสือ และ พรบ ได้เรื่องยังไง รบกวนดูให้ทีนะครับ
(คำถามเจาะลึก หุหุ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

Go to full version