ผู้เขียน หัวข้อ: ชำนาญงานเป็นปฏิการได้ไหม  (อ่าน 7155 ครั้ง)

born

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ชำนาญงานเป็นปฏิการได้ไหม
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:50:13 pm »
สงสัยเรื่องการเปลี่ยนแท่งคับ 

เมื่อขึ้นเป็นระดับชำนาญงาน สามารถปรับเป็นปฏิบัติการได้หรือไม่(กว่าจะขึ้นชำนาญงานได้ก็เกือบ 10 ปี)บางทีอาจไม่ปรับ

แต่อยากรู้ว่าสามารถทำได้หรือไม่คับ :-[

ผู้เขียน หัวข้อ: ชำนาญงานเป็นปฏิการได้ไหม  (อ่าน 7155 ครั้ง)

konan

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
Re: ชำนาญงานเป็นปฏิการได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:41:14 am »
ขอตอบตามความเข้าใจของตัวเองนะคับ
ชำนาญงานไม่สามารถเปลี่ยนแท่งได้คับ ถ้าจะเปลี่ยนเป็นปฏิบัติการต้องใช้วุฒิปริญญาตรีไปสอบ ภาค ก. ข. ค. ใหม่ แล้วขึ้นบัญชีไว้
แล้วให้ต้นสังกัดเราไปเอาบัญชีมาใช้ เราจึงจะสมารถเปลี่ยนเป็นแท่งปฏิบัติการได้ แต่เราสามารถโอนอายุราชการและเงินเดือนได้คับ แต่เงินเดือนต้องไม่เกินอัตราขั้นสูงของระดับปฏิบัติการนะคับ
ก็ประมาณสองหมื่นกว่า ๆ

เพราะผมเองก็เป็นชำนาญงานเหมือนกัน ทำงานมา 15 ปีแล้ว แต่ก็กะลังหาที่สอบเปลี่ยนสายงานเป็นปฏิบัติการอยู่เลยคับ
อดีตเป็นประสบการณ์ วันนี้เป็นปัจจุบัน พรุ่งนี้คืออนาคต

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:15:21 am »
ตามที่ทราบและเข้าใจ  เปลี่ยนโดยการเลื่อนไหวไม่ได้
จะได้ก็คือเป็นกการเปิดสอบเปลี่ยนสายงานจากภายใน ซึ่งจะเปิดโดยกรณี ตำแหน่งขาดแคลน ในสายงานนั้น
คือการสอบข้ามแท่ง จากแท่งทั่วไป ไปแท่ง วิชาการ
วึ่งระบบแท่งในปัจจุบันที่ไม่ได้เอ่ยถึงในที่นี่ มีแท่ง ผู้อำนวยการ และแท่ง ผู้บริการ
รวมทั้งหมด 4 แท่ง
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

p-i-a-k

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +5/-0
  • "สูญสิ้นแล้วชื่นหวาน เคยพานพบ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 02:14:43 pm »
อยากได้แบบที่ลุงรักว่าจังเลยครับ  เป็นชำนาญงาน อยู่ตอนนี้ ครับ อยากเปลี่ยนไปเป็นสายวิชาการ ปฎิบัติการ รับ มีวุฒิ ป.ตรี แต่ยังสอบภาค ก. ระดับ3 ไม่ผ่านเลยครับ คิคิ สมัยก่อนมีครับ ที่ทำงาน  มีวุฒิป.ตรี อะไรก้ได้ สอบเปลี่ยนตำแหน่งเป็นนักวิชาการคอมพิวเตอร์กันเพียบเลย  เสียดาย เกิดไม่ทันสมัยนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 03:24:28 pm โดย p-i-a-k »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: