ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง กพ ของส่วนกลาง กับ กพ ของท้องถิ่น ต่างกันยังไงคับ  (อ่าน 2892 ครั้ง)

kaka_kaka

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
อยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยคับ
    กพ ขอวส่วนกลาง เป็นยังไง ถ้าสอบผ่าน ของส่วนกลางแล้ว เราสามารถไปสอบราชการได้ในหน่วยงานไหนได้บ้าง
    กพ ของท้องถิ่น เป็นยังไง ถ้าสอบผ่าน ของส่วนท้องถิ่นแล้ว เราสามารถไปสอบราชการได้ในหน่วยงานไหนได้บ้าง
    แต่เท่าที่ผมพอจะทราบนิดหน่อยนะคับว่า ถ้าสอบผ่านของส่วนกลางสามารถสอบราชการในจังหวัด เช่น อำเภอ ในตัวจังหวัด
    แต่ของท้องถิ่นถ้าสอบผ่านก็สอบราชการใน เทศบาล ตำบล ได้ ใช่หรือเปล่าคับ

ยิ่งพูดยิ่งงงง แล้วคับ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยหน่อยคับ ไม่ค่อยเข้าใจเลย

แล้วที่ กพ จะเปิดสอบในวันที่ 8 สิงหาคมเนี่ยคับ เป็นของอะไรคับ  อย่าว่าผมเลยนะคับ ผมไม่เข้าใจเท่าไหร่   :'(

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง กพ ของส่วนกลาง กับ กพ ของท้องถิ่น ต่างกันยังไงคับ  (อ่าน 2892 ครั้ง)

totae

• ลูกบ้าน
  • *
สวัสดีค่ะ ตอนนี้น้องอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง กพ. กับ ท้องถิ่น ซึ่งเป็นการสอบคนละส่วนกันค่ะ การสอบ กพ.คือ เป็นข้าราชการพลเรือนทั่วไปค่ะ ส่วนการสอบของท้องถิ่นเป็นข้าราชการส่วนท้องถิ่นพวก อบจ. อบต. เทศบาล ซึ่งการสอบตอนนี้ที่เปิดสอบกันคือ ภาค ก. ของ กพ. ถ้าเราสอบผ่าน ภาค ก.แล้วก็สามารถใช้คะแนนส่วนนี้ไปใช้ในการสอบภาค ข ต่อไป (หากมีที่ใหนเปิดรับสมัครนะคะ) ท้องถิ่นก็เหมือนกันค่ะ ถ้าเค้าเปิดสอบภาค ก. ก็ให้สอบเก็บคะแนนไว้ได้เลย หากที่ใหนเปิด ข เราก็จะได้ใช้ต่อไปค่ะ

kaka_kaka

• ลูกบ้าน
  • *
ขอบคุณคับป๋ม :-[

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: