ผู้เขียน หัวข้อ: สรรพากรมาคุยกันค่ะ  (อ่าน 17889 ครั้ง)

anchan

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
Re: สรรพากรมาคุยกันค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 06:50:24 pm »
ถ้าเพื่อนๆ ทำงานมา 8 ปี
เริ่มจากวุฒิ ปวช.
ถ้าสอบโดยใช้วุฒิปริญญาได้ แต่ไม่รับโอนใดๆ ทั้งสิ้น
ต้องเริ่มอายุงานใหม่ เงินเดือนเกือบหมื่นก็ต้องถูกลด

อยากถามความเห็นว่าเพื่อนๆ จะเอารึเปล่าคะ ขอเหตุผลด้วยค่ะ

ผู้เขียน หัวข้อ: สรรพากรมาคุยกันค่ะ  (อ่าน 17889 ครั้ง)

netty

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 01:00:10 pm »
 เท่าที่ทราบไม่รู้ว่าถุกไหม
 ถ้าจะเปลี่ยนจากแท่งทั่วไป
  มาสู่แท่งวิชาการนี่ต้องสอบใหม่ไม่ใช่เหรอ
 เเล้วเงื่อนไขในการสอบบางที่รับโอนคนที่เป็นข้าราชการ
 บางที่ไม่รับโอน
  ถ้าเป็นผมนะขอได้ทำงานที่ชอบไม่มีปัญหา
   โดยส่วนตัวนะถ้าไม่ติดเรื่อง............
   ก้จะทนเป็นนิติกร  ไปจนสามารถโอนไปเป็นข้าราชการตุลาการให้ได้
   แต่ตอนนี้เริ่มท้อ 

คุณanchan  อยู่ สท 26  หรือ30 ครับ

เอาน่าลองสอบเปลี่ยนดู ถ้าอยากเป็นนิติกรจริงๆ  สักวันต้องได้
   ผมเองเป็นนิติกรครบสองปีเมื่อไร   จะรีบไปเมื่อนั้น
   งานนิติกรนะ  ผมเองทำอยู่  ผมว่ายังใช้ความรู้ที่เรียนมาไม่ถึง  30  เปอร์เซ็น
   ส่วนทำตามระเบียบกรมสรรพากร

orangepooh

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 09:44:18 am »
คุณ Anchan  ค่ะ  อยู่จังหวัดลำปางค่ะ  แต่ตอนนี้ทำงานตำแหน่งเจ้าพนักงานสรรพากร  อยู่เขตประเวศค่ะ  แต่อยากย้ายกลับบ้านแล้วค่ะ

anchan

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 12:57:37 pm »
คุณ netty คะ แล้วไม่ได้อยู่ส่วนกฎหมายเหรอคะ นิติกรสรรพากรก็มีคดีล้มฯ คดีแพ่ง และอาญา นิดหน่อย ส่วนใหญ่ก็ต้องขึ้นกับประมวลรัษฎากร ใช่รึเปล่าคะ เราคิดว่ามันคงน่าเบื่อตรงที่มีแต่เรื่องเดิมๆ ฟอร์มเดิมๆ
ตอนนี้เรายังคิดๆ อยู่เลยค่ะ ว่าถ้าสอบได้ จะยอมตัดอายุราชการรึเปล่าอ่ะค่ะ ให้สอบได้ก่อนเถอะเนอะ

คุณ orangepooh ทำเรื่องย้ายไว้ยังคะ ช่วงนี้เห็นคำสั่งย้ายทะยอยออกเยอะเลยค่ะ เราเคยคิดจะย้ายกลับบ้าน ผ่านมา 6 ปี ยังไม่ได้ย้าย ตอนนี้ตั้งหลักปรักฐานที่กทม. แล้วค่ะ  พยายามเขียนเข้าไปไว้นะคะ เผื่อมีโอกาสค่ะ
วันที่ 31 มีนาฯ ของทุกปีจะโละของเก่า ต้องเขียนเข้าไปใหม่นะคะ

netty

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 07:20:26 pm »
  คุณAnchan  ครับถ้าต้องการทำงานกฎหมายจริงๆ  ตอนนี้ศาลปกครองเปิดรับพนักงานคดีปฏิบัติการ
  ลองไปสมัครดูนะครับ   รับสมัครทางเน็ต  แต่ไม่รับดอนนะครับ   ทีแรกผมกะสมัคร แต่ไม่รับโอน
     เลยไม่อยากไป  ข้อสอบไม่ยากครับลองผมเคยสอบผ่านเมื่อปีที่แล้ว เท่าที่จำได้มีคนผ่านข้อเขียน  107  คน
     ผ่านสัมภาษณ์เจ็ดสิบก่าคนมั้ง แต่ผมดันตกสัมภาษณ์อิอิอิ 
      เลยได้อยุ่กรมสรรพากร   

ผมเองอยู่ส่วนกฎหมายและเร่งรัดภาษีอากรค้างครับ 

ลองสอบให้ได้ก่อน  ส่วนเรื่องทำค่อยมาคิดทีหลังครับว่าอยากไปดีหรือเปล่า
          ส่วนผมเองคงไม่ไปศาลปกครอง  เพราะตัดใจแล้ว  ครั้งที่ผ่านมาผมตั้งใจว่า
            ถ้าสอบศาลปกครองผ่านจะเลิกเรียนเน   มุ่งเรียนกำหมายมหาชน
                แต่โชคร้ายตกสัมภาษณ์ซะงั้นเลยต้องกลับมาเรียนเนเพื่อไปตามสายคนเรียนกฎหมายต่อไป
                   อยากเป็นอะไร   ต้องมุ่งไปทางเดียวแล้วเดี่ยวก้ได้เอง
                  ต้องหางานที่เรารักก่อน  ถ้าไม่มีก้รักงานที่ทำนี่แหละครับ
                 ลองถามตัวเองดุก่อนครับว่า  ชอบไหมที่เรียนกฎหมายมา   ถ้าไม่ชอบ
                         เมื่อมาเป้นนิติกรแล้วเดี๋ยวจะทุกข์อีกนะครับ
                       ผมเชื่อว่าร้อยจะแปดสิบของนิติกรไม่ได้หยุดอยุ่แค่นิติกร
                      เขายังต้องการไปต่ออีกครับ  ผมว่าถ้าไม่ต้องการเก้บอายุงาน
                           อยากเป้นนิติกร  ต้องอยุ่หน่วยงานที่ใช้กฎหมายเยอะ
                              เช่นนิติกรศาล   นิติกรอัยการ   ถ้าเป็นที่กรมสรรพากร  ก้สำนักกฎหมายครับ  สำนักคดี

anchan

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 09:32:35 pm »
ขอบคุณมากค่ะคุณ netty
วันนี้ก็เพิ่งได้ทราบข่าวจาก thaijustice (คิดว่าคุณnettyน่าจะคุ้นเคยเช่นกัน)
เวลาสมัครสอบตำแหน่งเกี่ยวกับกฎหมายรู้สึกเหมือนจะเก่งสู้คนที่คุ้นเคยกฎหมายไม่ค่อยได้เลยค่ะ
ทั้งคนเพิ่งเรียนจบ คนที่เรียนเนฯ เราเองก็ไม่ค่อยแน่นเรื่องกฎหมายเพราะทำงานด้วยเรียนด้วยมาตลอดอ่ะค่ะ
ขอบคุณสำหรับข่าวคราวนะคะ

anchan

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:05:48 pm »
มีใครอยู่พื้นที่ 29 หรือ 30 รึเปล่าคะ อยากย้ายไปที่นั่นค่ะ
ตำแหน่งเจ้าพนักงานธุรการชำนาญงานค่ะ
จะทำเรื่องขอย้ายก็กลัวว่าจะไม่ว่างแล้วต้องรอนานจังเลยค่ะ

Juicy

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 01:17:55 pm »
เราอยู่สรรพากรป้อมปราบ อยากย้ายอยู่กลางเมืองไหม? เราอยากย้ายไปอยู่ประเวศ ใกล้ที่พัก ;)
 ตำแหน่งเจ้าพนักงานสรรพากรปฎิบัติงาน

Unlee

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 08:45:04 am »
อยากย้ายไปสรรพากรค่ะ ใครสนใจสับเปลี่ยนตำแหน่งกับ นักวิชาการเงินฯ  ก็มาคุยกัน อยากกลับชัยภูมิ หรือแถบอีสานค่ะ

anchan

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 04:39:21 pm »
ตอนนี้กระทรวงวัฒนธรรม รับโอนราชการ รู้สึกรับโอนบ่อยเหลือเกิน

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: