ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการโอน  (อ่าน 22762 ครั้ง)

NuuPui

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการโอน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:44:26 pm »
ตอนนี้ดำเนินเรื่องโอน(ย้าย)อยู่จากกรมสรรพากรไปอบต.  แต่กำลังมีปัญหาว่าเมื่อมติก.อบต.ออกมาแล้วหน่วยงานต้นสังกัดหรือหน่วยงานที่รับโอน  ใครจะเป็นฝ่ายออกคำสั้่งรับโอนหรือคำสั่งให้โอนก่อนกัน  ตอนนี้กำลังงงและเครียดมากกับปัญหาเรื่องนี้  หากใครทราบช่วยตอบให้ด้วยเถอะ  และพอจะมีระเบียบไหนข้อใดอ้างอิงได้บ้าง  ช่วยด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :-*

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการโอน  (อ่าน 22762 ครั้ง)

ta-a

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +4/-0
Re: ถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการโอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 02:39:00 pm »
อบต.ทำหนังสือยินดีรับ ส่งต้นสั่งกัด ต้นสังกัดทำหนังตอบ ยินดี/ไม่

tiwa_wan

• ลูกบ้าน
  • *
Re: ถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการโอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:19:46 pm »
ทาง อบต. ต้องทำหนังสือทาบทามมาที่หน่วยงานต้นสังกัด
พอทางต้นสังกัดได้รับหนังสือทาบทามก็จะทำหนังสือตอบกลับไปว่ายินดีให้คุณโอนไป
ผ่านจากขั้นตอนหนังสือทาบทาม ก็จะเป็นขั้นตอนของการรับโอน
ทาง อบต.จะออกคำสั่งรับโอนแจ้งมายังหน่วยงานต้นสังกัด
จากนั้นทางต้นสังกัดจึงจะออกคำสั่งใหโอนนะ
(จากประสบการณ์เดิมจ้า) ไม่รู้ว่าของคุณอยู่ในขั้นตอนไหนแล้ว ย้ายไป อบต.น่าจะเร็วกว่าย้ายผ่านกรม กระทรวงฯ

Suanmei2009

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:17:49 am »
อย่าโอนเลยน้อง สรรพากรหน่ะดีสุดแล้ว ...พี่เข็ดหว่ะ หน่วยงานอื่นแย่ๆ ยังมีนะ พี่หนีเสือปะจระเข้อยู่เนี่ยหล่ะ

แต่ถ้าใกล้บ้าน ก็ลองดูจ้า ^^ แต่ตามข้างบนหน่ะ ถูกแล้ว ต้องรอหนังสือจากหน่วยงานรับโอน เราถึงไปได้ จท. กรมฯ ทำงานเร็วไม่ต้องห่วง แต่ไม่อยากให้ย้ายนะ

moso4489

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:51:42 am »
โอนไปกระทรวงมหาดไทยต้องทำอย่างไรบ้าง  อยากรู้ขั้นตอนการโอน  เพราะจะโอนไปสำนักงานจังหวัด  เพื่อกลับบ้านดูแลพ่อแม่  ผู้รู้กรุณาตอบด้วยคะ  0819744229  หรือฝากเบอร์ไว้ก็ได้จะได้โทรปรึกษา  ขอบคุณคะ

กิตติพัฒน์ ทะเลน้อย

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:46:56 pm »
ตอบคุณMOSO4489
คุณต้องกรอกแบบฟอร์มการขอโอน ที่กองการเจ้าหน้าที่สป.มท.พร้อมด้วยเอกสารที่เกี่ยวข้อง และให้คุณระบุลงไปเลยว่ามีความประสงค์จะไปสำนักงานจังหวัดใดๆให้ระบุไป  ประมาณ 3-5แห่ง จากนั้นก็รอประมาณ 2เดือนแล้วค่อยโทรติดต่อขอความคืบหน้าว่ามีความเคลื่อนไหวอย่างไร

นัท

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:01:34 pm »
จากสรรพากรไป อบตใช่เปล่าครับ
พอทาบทามเสร็จมติก.อบต.ผ่าน
ก็ให้ อบต ส่งเรื่องให้ สรรพากร
แล้วอบบต.ประสานสรรพากรรออกคำสั่งรับโอน
วันเดียวกันกับบสรรพากรให้โอน
แต่อบต.ต้องออกคำสั่งก่อนนะครับ
แล้วส่งคำสั่งให้สรรพากร
สรรพากรจึงจะออกคำสั่งให้โอน
ไม่งั้นสรรพากรออกคำสั่งให้โอนก่อนแล้วอบต.ไม่ออกคำสั่งรับเสร็จครับ
ไม่รู้จะไปอยู่ไหนครับ

Ka-Tai

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +6/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:18:30 am »
คุณกิตติพัฒน์ ทะเลน้อย ค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ พอดีทำเรื่องขอโอนข้ามกระทรวงไปที่ สป.มท.แล้วนะค่ะ สอบสัมภาษณ์แล้วจะรู้ได้อย่างไรค่ะว่าเขาจะรับโอน ขอบคุณค่ะ

kikky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:46:50 pm »
อยากโอนกลับบ้านเหมือนกันค่ะ.....ไปเขียนขอโอนย้าย ส่ง สป.มท.แล้วเหมือนกัน....แต่รอจะโทรถาม...ไม่รู้ช่วงไหนดี......แล้วถามเค้าว่าไงบ้าง..ถึงจะเหมาะสมคะ

Ka-Tai

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +6/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:25:43 pm »
คุณ kikky ค่ะ ไม่ทราบว่าสอบสัมภาษณ์์หรือยังค่ะ ทำเรื่องส่ง สป.มท.ตั้งแต่เมื่อไหร่ค่ะ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: