ผู้เขียน หัวข้อ: อยากนำความรู้ความสามารถประสบการณ์กลับไปพัฒนาท้องถิ่นบ้านเกิดภูมิลำเนายโสธร  (อ่าน 4592 ครั้ง)

p-i-a-k

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +5/-0
  • "สูญสิ้นแล้วชื่นหวาน เคยพานพบ"
ข้าราชการพลเรือนสามัญ ประเภททั่วไป ตำแหน่ง เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญงาน
ขั้น 15,570  กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์
ก่อนเข้าแท่ง ดำรงตำแหน่ง เจ้าหน้าที่เครื่องคอมพิวเตอร์ 5
-จบปวช.ช่างไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ วิทยาลัยเทคนิคยโสธร
-อนุปริญญา คอมพิวเตอร์ สาขาวิทยาศาสตร์  สถาบันราชภัฎสวนสุนันทา
-ป.ตรี วทบ.วิทยาศาสตรบัณฑิต วิทยาการคอมพิวเตอร์  มหาวิทยาลัยราชภัฎสวนสุนันทา
เข้ารับราชการตอนนั้น ใช้บัญชี ช่างไฟฟ้าสื่อสาร 1 ของ สำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทยครับ
และ กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศดึงบัญชีมาใช้ในตำแหน่ง เจ้าหน้าที่เครื่องคอมพิวเตอร์ 1
เริ่มรับราชการ 1 กันยายน 2541 จนถึงปัจจุบัน

หน้าที่และการปฎิบัติงาน
-รับแจ้งดูแลและแก้ไขปัญหาการ Login  เข้าใช้งาน  Domain ของบุคลากรในกรมฯ
-รับแจ้งเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงที่ขัดข้องเสียใช้งานไม่ได้ ตลอดจนให้คำแนะนำการแก้ไขปัญหาการใช้งานด้านอื่นๆ ให้กับผู้ใช้งานในกรมฯ
-ประสานงาน ดูแลและควบคุมการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่บริษัท  MA ให้ทำตามสัญญาบำรุงรักษาเครื่อง PC
และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆในกรมฯให้ใช้สามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
-ติดตั้งโปรแกรมใช้งานต่างๆ ติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ เครื่องพิมพ์  LCD และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ
-Add Mac_Address ให้กับอุปกรณ์ต่างๆสำหรับการใช้งาน Wireless ให้กับผู้ใช้งานในกรมฯ
-สร้างบัญชี Email Address ให้กับผู้ใช้งานในกรมฯ
-ปรับปรุงทะเบียนครุภัณท์เครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงให้ถูกต้องเป็นปัจจุบันเสมอ
-ปฏิบัติงานอื่นๆตามที่ได้รับมอบหมาย

และเคยปฎิบัติงานดังนี้
1.คณะทำงานจัดการประชุม เจ้าหน้าที่อาวุโสด้านเศรษฐกิจอาเซียน (SEOM) ครั้งที่ 1/40 และการประชุม Joint Committee Meeting ด้านประชาสัมพันธ์/โสต/เทคนิค  5-7 พ.ย. 2551 จ.ชลบุรี
2.กรรมการและเลขานุการ กำหนดคุณลักษณะเฉพาะเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง ปี 2552
3.กรรมการตรวจรับพัสดุ จ้างเหมาบริการงานบันทึกข้อมูล โดยวิธีสอบราคา ปี 2552
4.กรรมการและเลขานุการ จัดจ้างที่ปรึกษาพัฒนาและปรับปรุงระบบประเมินผลรายบุคคล(ระยะที่2) โดยวิธีตกลง ปี 2552
5.กรรมการและเลขานุการ จัดจ้างโครงการจัดทำระบบแจ้งปัญหาและแก้ไขปัญหาเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ ปี 2552
6.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับพัสดุจัดจ้างบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซ่มแก้ไขอุปกรณ์เครือข่ายที่ทำหน้าที่เป็น Firewall โดยวิธีพิเศษ ปี 2552
7.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับพัสดุ จัดจ้างเหมาบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซมแก้ไขระบบคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ส่วนควบที่ทำหน้าที่เป็นเครื่องแม่ข่าย (Server) โดยวิธีพิเศษ ปี 2552
8.กรรมการตรวจรับพัสดุ จ้างเหมาบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซมแก้ไขระบบคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องที่ทำหน้าที่เป็นระบบไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ โดยวิธีพิเศษ ปี 2552
9.กรรมการตรวจรับพัสดุ จัดจ้างเหมาบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซมแก้ไขเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง (Clients) โดยวิธีสอบราคา ปี 2552
10.คณะทำงาน จัดการประชุม Lima Dasar ครั้งที่ 2 ด้านคอมพิวเตอร์ 23-24 ก.ย. 2553 จ.สงขลา
11.กรรมการตรวจรับพัสดุ จัดจ้างเหมาบริการงานบันทึกข้อมูล โดยวิธีสอบราคา ปี 2553
12.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง ปี 2553
13.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับพัสดุจัดจ้างบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซ่มแก้ไขอุปกรณ์เครือข่ายที่ทำหน้าที่เป็น Firewall โดยวิธีพิเศษ ปี 2553
14.คณะทำงาน KM Team  ปี 2553
15.คณะกรรมการกำหนด Spec ร่างคุณลักษณะเฉพาะของเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์เครือข่ายในโครงการพัฒนาและปรับปรุงระบบรักษาความปลอดภัย เครือข่ายคอมพิวเตอร์ ปี 2553
16.กรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ กำหนดคุณลักษณะเฉพาะของเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง ปี 2553
17.กรรมการ ประกวดราคาด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์จัดจ้างทำระบบรักษาความปลอดภัยเครือข่ายคอมพิวเตอร์ กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ 1 ระบบ ปี 2553
18.คณะทำงาน จัดประชุมการประชุมคณะกรรมการร่วมภายใต้ความตกลง หุ้นส่วนเศรษฐกิจอาเซียน-ญี่ปุ่น ครั้งที่ 4 และการประชุมอื่นๆที่เกี่ยวข้อง 5-8 ต.ค.2553 จ.กระบี่
19.คณะทำงาน จัดการประชุม ASEAN Cancus ครั้งที่ 2 ภายใต้การประชุมคณะอนุกรรมการว่าด้วยการค้าบริการ และการลงทุนในกรอบความตกลงอาเซียน-ญี่ปุ่น 1-3 ส.ค.2553 จ.กรุงเทพฯ
20.คณะทำงาน จัดการประชุมคณะกรรมการประสานงานด้านบริการของอาเซียน (CCS) ครั้งที่ 64 และการประชุมที่เกี่ยวข้อง 20-24 ก.พ.2554 จ.ชลบุรี
21.กรรมการและเลขานุการ จัดซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่ายและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องพร้อมติดตั้ง โดยวิธีสอบราคา ปี 2554
22.กรรมการและเลขานุการตรวจรับ จ้างบริการบำรุงรักษาและซ่อมแซมแก้ไขเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องที่ทำหน้าที่เป็นเครื่องแม่ข่าย (Server) และเครื่องลูกข่าย (Client) โดยวิธีสอบราคา ปี 2554
23.กรรมการและผู้ช่วยเลขานุการ กำหนดคุณลักษณะเฉพาะของเครื่องคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง ปี 2554
24.กรรมการและเลขานุการ จ้างเหมาบำรุงรักษาและซ่อมแซมแก้ไขระบบไปรษีย์อิเล็กทรอนิกส์ โดยวิธีพิเศษ ปี 2554
25.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับจัดจ้างบริการปรับปรุงโปรแกรมป้องกันไวรัส โดยวิธีพิเศษ ปี 2554
26.กรรมการและเลขานุการ จัดจ้างเหมาบริการบำรุงรักษาระบบศูนย์ข้อมูลและติดตามประเมินผล เอฟทีเอ โดยวิธีพิเศษ
ปี 2554
27.คณะทำงานสร้างสรรค์ด้านความสัมพันธ์ในองค์กร กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ ปี 2554
28.คณะทำงานจัดการความรู้ (KM)  กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ ปี 2554
29.กรรมการและเลขานุการ ตรวจรับพัสดุ จัดจ้างบริการปรับปรุงระบบแสดงความคิดเห็นผ่าน Web board บนสื่ออินเทอร์เน็ต ปี 2554
30.กรรมการตรวจรับพัสดุ จ้างเหมาบริการงานบันทึกข้อมูล โดยวิธีสอบราคา ปี 2554

ความรู้ความสามารถและความชำนาญพิเศษ
      1.สามารถดูแล ควบคุม ซ่อมแซม ติดตั้งระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายสื่อสาร ตลอดจนพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ระบบงานต่างๆ  
      2.สามารถจัดรายการวิทยุ ควบคุม ผลิตรายการ ตัดต่อเสียง ทำสปอทได้ เคยจัดรายการวิทยุที่สถานีวิทยุ
ไทรน้อยเรดิโอ FM 107.5 Mhz. อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี และสถานีวิทยุพระพุทธศาสนา คลื่นธรรมะวัดบัวขัวญ
FM 100.25 Mhz. อ.เมือง จ.นนทบุรี
      3.เคยเป็นผู้ช่วยวิทยากร ศูนย์การศึกษาต่อเนื่องแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โครงการ AI Cyber Kid
      4.เคยเป็นกรรรมการและเลขานุการจัดจ้าง จัดซื้อ ตรวจรับ เกี่ยวกับระบบงาน คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง และคณะทำงานด้านต่างๆ ของกรมฯ          
      5.สามารถใช้โปรแกรม  Os, Office, Utilitie, Network ,Internet ,Email ออกแบบสร้างเวบไซต์ได้  

อยากนำความรู้ความสามารถประสบการณ์กลับไปพัฒนาท้องถิ่นบ้านเกิดภูมิลำเนาหรือใกล้เคียงครับ. หน่วยงานไหนในจังหวัดยโสธร อุบลฯ อำนาจเจริญ ร้อยเอ็ด ศรีสะเกษ สนใจอยากได้ผมไปทำงานด้วย ติดต่อได้ครับ 085-6000-199 p-i-a-k@msn.com
ขอบคุณครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:27:14 am โดย p-i-a-k »

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากนำความรู้ความสามารถประสบการณ์กลับไปพัฒนาท้องถิ่นบ้านเกิดภูมิลำเนายโสธร  (อ่าน 4592 ครั้ง)

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
พี่เปี๊ยกครับ...การแลกเปลียนกับคนอื่นที่อยู่ต่างกรมอาจะยากสักหน่อยครับ....หากรมที่กรุงเทพที่รับโอนแล้วย้ายกลับมาตามหน่วยงานจะง่ายกว่า...ถ้าเป็น อบต. ก็ต้องมีเส้นสาย...ย้ายข้ามกรมก็ไม่ง่ายเลย(ผลประโยชน์ทั้งนั้น) ต้องลองหาในเว็บนี้แหละครับ...เว็บมาสเตอร์จะคอยช่วยพวกเราให้สมหวังครับ.....เป็นกำลังใจให้อิกคนครับ..สำหรับผู้ที่ตั้งใจทำงานเพื่อประชาครับ....สู้สู้และอดทนครับ :) :) :)
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

p-i-a-k

• ลูกบ้าน
  • *
  • "สูญสิ้นแล้วชื่นหวาน เคยพานพบ"
ขอบคุณครับ ที่ช่วยแนะนำ ค่อยๆเป็นๆค่อยไป ขอบพระคุณเวบมาสเตอร์ และก็เพื่อนผองน้องพี่ที่ยังเป็นกำลังใจให้กันและกัน มีอะไรที่พอจะช่วยเหลือกันก็บอกมาได้ครับ ถ้าช่วยได้ยินดีช่วยเต็มที่ครับ.

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
ดันๆ ครับ ขอให้ได้กลับบ้านเร็วๆ

**ประสบการณ์พี่เปี๊ยกเยอะมาก....คนเก่งๆแบบนี้ขอให้ได้กลับไปพัฒนาท้องถิ่นบ้านเกิดเร็วๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 02:31:35 pm โดย งานราชการ »
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

p-i-a-k

• ลูกบ้าน
  • *
มีแต่ประสบการณ์ แต่ไม่มีกระสุน อาวุธลับ  จะไหวเหรอครับ คิคิ

tashiro

• ปลัด
มีแต่ประสบการณ์ แต่ไม่มีกระสุน อาวุธลับ  จะไหวเหรอครับ คิคิ

ไม่เป็นไรครับ.........เด๊วพาไปแถบชายแดน...เพียบครับ...
 ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"

ไม่เป็นไรครับ.........เด๊วพาไปแถบชายแดน...เพียบครับ...

กระสุนแบบพี่เปี๊ยก แพงกว่าแถวชายแดนอีกนะครับ ^^
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

tashiro

• ปลัด

กระสุนแบบพี่เปี๊ยก แพงกว่าแถวชายแดนอีกนะครับ ^^

งั้นเอากระสุนชายแดนไปปล้นกระสุนแบบพี่เปี๊ยกกันครับ...อิอิ..ล้อเล่น :-* :-*

p-i-a-k

• ลูกบ้าน
  • *
เห็นชอบ โปรดพิจารณาดำเนินการต่อไป คิคิ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: