ผู้เขียน หัวข้อ: ปริญาโทครุศาสตร์สามารถใช้สอบบรรจุครูได้ใหมครับ  (อ่าน 5683 ครั้ง)

sara3124

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ผมจบป.ตรีทางด้าน วท.บ แต่เรียนต่อโททางด้านครุศาสตร์แล้วสามารถนำวุฒิปริญญาโทครุศาสตร์ไปสอบบรรจุครูได้ใหมครับ
และถ้าเกิดสอบได้อัตราเงินเดือนจะอยู่ระดับป.ตรี หรือ ป.โท 
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ปริญาโทครุศาสตร์สามารถใช้สอบบรรจุครูได้ใหมครับ  (อ่าน 5683 ครั้ง)

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
ใบประกาศว่ารับวุฒิใด คุณสมบัติอย่างไร อนุโลมสิ่งใดบ้าง ให้ถือตามใบประกาศรับสมัครเป็นหลัก
ถ้าบอกว่ารับปตรี คือปตรี ครับ ปโทไม่รับ และรับบรรจุเป็นวุฒิปตรี เงินเดือนปตรี4หรือ5ปีตามเอกที่เรียน
เช่นเดียวกันกับที่บอกว่าต้องมีใบประกอบวิชาชีพครู หมายถึงใช้ใบประกอบการสอน หรือใบประกอบของผู้บริหารไม่ได้
และสาขาที่รับ ก็ตามที่ประกาศหรือตามที่ กคศ.กำหนด หรือคณะกรรมการอื่นตามที่กำหนดในใบประกาศเขียนไว้ว่าถือว่ารับรอง

งงมั้ยครับ เขียนละเอียดจนอ่านแล้วดูงงเองครับ

ปล. ตอนนี้ก็มีประกาศรับวุฒิปโทนะครับ วิทยาลัยชุมชน อะครับ

ขอถามกลับว่าเรียนโทครูไม่รู้หรอครับว่าเอาไปทำอะได้บ้างครับ สงสัยอย่างแรง!!
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

sara3124

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ยังไม่ได้เรียนครับ แต่อยากรู้ว่าสำหรับผู้ที่ไม่ได้จบปริญญาตรีทางด้านการศึกษามา แต่อยากเปลี่ยนงานมารับราชการครู(ครูอย่างเดียว)
เลยอยากรู้ว่าถ้าเรียนต่อปริญญาโทครุศาสตร์ + ใบประกอบวิชาชีพ(มีอยู่แล้ว) สามารถใช้สมัครสอบบรรจุครูได้หรือเปล่า
เพราะตอนนี้ ป.บันฑิตอนุญาติให้เป็นรุ่นสุดท้ายแล้ว นอกเหนือจากนั้นคุรุสภาไม่อนุมัติ เคยสอบถามผู้รู้หลายคน บางคนบอกได้ บางคนบอกไม่ได้
ก็เลยสอบถามท่านผู้รู้ในเว็บแห่งนี้ และขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้มาครับ (หายสงสัยอย่างแรงยัง????)

------------------------------------------
ปล. ชีวิตนี้ถ้ายังมีลมหายใจอยู่ก็ต้องสู้ต่อไป..โอชิน
 >:(

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
อ๋อ ครับ
ก็อย่างที่ว่านะครับ ตามประกาศที่ระบุคุณสมบัติไว้อะครับ งานราชการเค้าอ้างหนังสือประกาศจำพวกนี้หละครับ
ถ้าไม่ตรงตามประกาศแล้วรับไป ก็อาจเรื่องการฟ้องศาลยุติธรรม หรือศาลปกครองตามมาแน่นอนเลย

ฉะนั้นก็คงต้องใช้วุฒิ วท.บ. สมัคร ครูตามเอกที่จบอะครับ
แต่อนาคตก็ได้ยินข่าวว่าอาจจะปรับให้ครูเป็น ป โท  เวลานั้น อาจจะรับครูที่เป็นป โท เท่านั้นก็ได้ครับ
เช่นเดียวกันกับตำรวจหนะครับ  ประทวน ตอนนี้รับแต่ ปตรีแล้ว งงกันไปเลย  :o

ปล.อยากเป็นครูเหมือนกัน .. แต่ไม่มีอะไรเลย ทั้งวุฒิ ทั้ง ใบ ปก. เศร้า
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: