ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ เกี่ยวกับการเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์  (อ่าน 3699 ครั้ง)

Tuky

• บุคคลทั่วไป
คือตอนนี้กำลังเก็บรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนสาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ค่ะอยากจะรู้ว่าเค้าเรียนกันยังไง
ยาก-ง่ายแค่ไหนแล้วหัวสมองแบบ งู ๆ ปลา ๆ อย่างเราเนี่ยพอจะเรียนสาขานี้ได้มั๊ยคือตั้งใจว่าอยากจะต่อโท
ในสาขานี้แต่ยังไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับวิชาเรียนเลยคิดๆเอาไว้ว่าจะเรียนแล้วสาขาวิชานี้เค้าจำกัดมั๊ยว่าเราต้องมีพื้นฐานอะไรมาบ้าง
เพราะตัวเราเองก็ไม่ค่อยเก่งคอมแต่มีความสนใจและอยากพัฒนาตัวเองในด้านนี้เหมือนกันยังไงก็ขอรบกวน ขอคำแนะนำ
จากผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะเอาแบบละเอียดด้วยยิ่งดีค่ะ จะได้รู้ว่าควรจะเดินต่อไปยังไง
เพราะถ้ามันยากมากก็กลัวตัวเองจะไม่ไหวยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
         "  ขอบคุณไว้  ณ  โอกาสนี้ค่ะ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 09:18:53 pm โดย อนุบาลบ้านนอก »

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ เกี่ยวกับการเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์  (อ่าน 3699 ครั้ง)

keewell

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
ถ้าเรียนวิชา course work ก็ยากระดับหนึ่งครับ แต่เรียนรู้ได้
แต่วิทยานิพนธ์ หรือ สารนิพนธ์ นั้นค่อนข้างยากครับ แล้วแต่มหาวิทยาลัยด้วยว่าเค้าต้องการมาตรฐานระดับไหน
คิดดีๆก่อนเรียนครับ ผมกำลังเรียนอยู่  ปีสามแล้วครับติดสารนิพนธ์ ...ยังไม่จบเลยเสียดายเงินมากตอนนี้...

ถ้าแนะนำน่าจะเรียนสาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศครับ เหมาะกับการนำไอทีไปใช้จัดการพัฒนางานในงานที่เราทำน่าจะเหมาะกับคนที่ไม่ได้จบวิทยาการคอมพิวเตอร์มาโดยตรง

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
ถ้าเรียนวิชา course work ก็ยากระดับหนึ่งครับ แต่เรียนรู้ได้
แต่วิทยานิพนธ์ หรือ สารนิพนธ์ นั้นค่อนข้างยากครับ แล้วแต่มหาวิทยาลัยด้วยว่าเค้าต้องการมาตรฐานระดับไหน
คิดดีๆก่อนเรียนครับ ผมกำลังเรียนอยู่  ปีสามแล้วครับติดสารนิพนธ์ ...ยังไม่จบเลยเสียดายเงินมากตอนนี้...

ถ้าแนะนำน่าจะเรียนสาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศครับ เหมาะกับการนำไอทีไปใช้จัดการพัฒนางานในงานที่เราทำน่าจะเหมาะกับคนที่ไม่ได้จบวิทยาการคอมพิวเตอร์มาโดยตรง

+1 ให้ครับ

.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

Paranoid

• **
  • ราษฎรดีเด่น: +14/-0
  • ท้องฟ้าย่อมมีเวลาเปลี่ยนสี
    • http://whoknown.blogspot.com
พื้นฐานผมว่าควรจะมี ซอฟต์แวร์ ฮาร์ดแวร์ และ เครือข่าย การออกแบบ และเขียนชุดคำสั่งเบื้องต้น เพื่อพัฒนาโปรแกรมระบบ และโปรแกรมประยุกต์ต่างๆ  อันนั้นไม่สำคัญเท่าความชอบ และความตั้งใจครับ ถ้าชอบ เราอ่านหนังสือ อันไหนไม่เข้าใจถามเพื่อน อาจารย์ ใครไม่ว่าง ถาม google   ครับผม เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ ;)

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
ส่วนตัวล้วนๆ
คิดจะเป็นราชการ  -1 เสียง
งานเอกชน  +1  เสียง

ข้าราชการ วิชาคอมสายงานไม่ค่อยกว้าง เป็นแค่งานซับพอร์ต อยากโตต้องเป็นตำแหน่งหลักของหน่วยงานเท่านั้น
ถ้าหน่วยงานเอกชน น่าเรียนมากๆๆ
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

สุ ด ท้ า ย ก็ เ ลิ ก กั น

• **
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ส่วนตัวล้วนๆ
คิดจะเป็นราชการ  -1 เสียง
งานเอกชน  +1  เสียง

ข้าราชการ วิชาคอมสายงานไม่ค่อยกว้าง เป็นแค่งานซับพอร์ต อยากโตต้องเป็นตำแหน่งหลักของหน่วยงานเท่านั้น
ถ้าหน่วยงานเอกชน น่าเรียนมากๆๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง งานราชการทำความรู้เก่าเราลงหม้อหมดเลย เหอๆ

ตอนนี้ความรู้ที่เรียนมาเริ่มจะเข้าหม้อเต็มทีละไม่ค่อยได้เอาออกมาใช้ซักเท่าไหร่เลย
อีกอย่าง ความรู้ที่ได้เอาออกมาใช้บ้าง ก็จะเป็นอย่างเดียวแบบนั้นอยู่ร่ำไป T_T
ครึ่งชีวิต หายไปแค่ข้ามคืน.. .  .   .

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: