ผู้เขียน หัวข้อ: การสอบภาคต่างๆ หน่วยงานต่างๆ วุฒิการศึกษา ฯลฯ  (อ่าน 3146 ครั้ง)

tharathorn

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
สวัสดีครับ ผมเพิ่งมาเป็นสมาชิกเว็บนี้ครับ และผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการรับราชการ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ
-ตอนนี้ผมเรียนบริหารธุรกิจของมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งอยู่ครับ ผมจบแล้วสามารถใช้วุฒิบริหารธุรกิจสอบเข้ารับราชการได้ในหน่วยงานใดบ้าง
-การสอบภาค ก. ข. และภาคต่างๆที่ใช้ในการสอบเข้ารับราชการคืออะไรครับ
ขอบคุณมากครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: การสอบภาคต่างๆ หน่วยงานต่างๆ วุฒิการศึกษา ฯลฯ  (อ่าน 3146 ครั้ง)

konan

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
1. การสอบภาค ก สำนักงาน ก.พ. จะเป็นผู้ดำเนินการเปิดสอบซึ่งจะเปิดทุกปี (สำนักงาน ก.พ. คือหน่วยงานที่มีหน้าที่กำกับดูแลอัตรากำลังของข้าราชการพลเรือนทั่วประเทศ)
2. หน่วยงานใดประสงค์จะเปิดรับข้าราชการ จะเปิดสอบในภาค ข และภาค ค (ภาค ข. คือสอบข้อเขียน ภาค ค. คือสอบสัมภาษณ์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับหน่วยงานกำหนด) และได้กำหนดอีกว่าต้องเป็นผู้ที่ผ่านภาค ก. ของสำนักงาน ก.พ. มาแล้ว
3. วุฒิบริหารธุรกิจ ของน้องต้องดูด้วยว่าสาขาวิชาใหน ซึ่งหน่วยงานต่าง ๆ ที่เปิดรับสมัครจะกำหนดว่าตำแหน่งที่จะเปิดสอบบรรจุ ใช้วุฒิอะไรสอบได้บ้าง
4. ถ้าน้องจบแล้วต้องสอบภาค ก. ของ ก.พ. ให้ได้ก่อนนะคับ แล้วถึงจะไปสมัครสอบหน่วยงานต่าง ๆ ต่อไป

ไม่รู้ว่าจะชัดเจนป่าวนะคับ ถ้าสงสัยก็ถามได้นะคับ จะตอบเท่าที่ความรู้มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 01:03:14 pm โดย konankung33 »
อดีตเป็นประสบการณ์ วันนี้เป็นปัจจุบัน พรุ่งนี้คืออนาคต

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: