ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจสอบการเทียบคุณวุฒิ สำนักงาน กพ.  (อ่าน 7987 ครั้ง)

kobthai

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
"ในกรณีที่ผมต้องการจะสมัครงานราชการ แต่วุฒิที่หน่วยงานเปิดรับนั้นไม่ตรงกับที่ผมจบมา (แต่เนื้อหาบางส่วนในการเรียน และในการใช้ทำข้อสอบการสมัครคัดเลือก มีรายวิชาที่ตรงกัน)"

ทางหน่วยงานดังกล่าวได้ระบุไว้ว่าหากกรณีวุฒิไม่ตรงกับที่เปิดรับสมัคร แต่มีบางรายวิชา หรือเนื้อหาใกล้เคียงกัน ให้ผมตรวจสอบการเทียบวุฒิกับทาง สำนักงาน กพ. , นร 1004.3/ว3, นร 1004.3/ว6, 1004.3/ว9 ...

ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ ว่าเราจะเทียบกันอย่างไร ในเวป กพ. ก็ไม่เห็นมี(ผมว่าผมหาดีแล้วนะครับ)

คือผม เรียนรัฐศาสตร์(บริหารรัฐกิจ) รามคำแหงมา อยากจะเทียบว่าสามารถสมัครใน กลุ่มสายงานศิลปศาสตร์ ตามตัวอย่างของการรับสมัครทหาร ยศ.ทบ. นี้ได้ไหมครับ
http://www.sheetram.com/upload/job_download/02_12_20091259735487.pdf

ซึ่งข้อสอบในกลุ่มงานสายศิลปศาสตร์นี้ มีวิชาพื้นฐานที่ใช้สอบคัดเลือกดังนี้คือ

สอบวิชาพื้นฐาน - ภาษาไทย,อังกฤษ,ความรู้ทั่วไป
สอบวิชาสายศิลปศาสตร์ - กฎหมายทั่วไป,สังคมศาสตร์,รัฐศาสตร์

ซึ่งวิชาทั้งหมดนี้ผมก็เรียนมา

รบกวนพี่ ๆ ที่ทราบว่าเทียบอย่างไรกับ สำนักงาน กพ. ช่วยชี้แจงผมหน่อยครับ ว่าผมสามารถสมัครได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจสอบการเทียบคุณวุฒิ สำนักงาน กพ.  (อ่าน 7987 ครั้ง)

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
Re: การตรวจสอบการเทียบคุณวุฒิ สำนักงาน กพ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:08:16 am »
มาดันกระทู้ให้น้องครับ

:'(
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

tien

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
Re: การตรวจสอบการเทียบคุณวุฒิ สำนักงาน กพ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:47:13 am »
ไม่ค่อยทราบเรื่องแบบนี้เท่าไหร่ค่ะ...แต่เท่าที่เคยรู้เค้าต้องดูว่าคุณเรียนมากี่วิชา  กี่หน่วยกิต..และความสัมพันธ์ของวิชาที่เรียนและการปฏิบัติมีความสอดคล้องกันมากน้อยแค่ไหน...ซึ่งรวมถึงการฝึกภาคปฎิบัติงานของคุณด้วย...ส่วนที่คุณจะไปสมัครทหารนั้น...คุณน่าจะโทรถามฝ่ายที่รับสมัครก็ได้นะคะ...ซึ่งเค้าก็มีฝ่ายตรวจสอบคุณวุฒิอยู่แล้วค่ะ...ยังงัยก็สู้สู้นะคะขอให้สอบผ่านค่ะ :D :D

kobthai

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:31:12 am »
ยังไงก็ต้องขอบคุณพี่ ๆ มากครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: