ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครบ้างที่สอบเข้าราชการหรือรัฐวิสาหกิจด้วยความสารถตัวเองบ้างครับ  (อ่าน 17917 ครั้ง)

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
ผมจะเล่าอารายให้ฟังน่ะครับ ผมมีลุงทำงานอยู่ในเขตทำงานเป็นหัวหน้าเลยละอยู่ในเขตพื้นที่การศึกษา(แห่งหนึ่ง) เมื่อเมษาผมสอบ ดันมาสอบติดอีก คนก็ลือกันว่าผมใช้เส้นของลง จนกระทั่งบัดนี้ผมเข้าไปส่งงานที่เขต(ผมทำงานธุรการโรงเรียนอยู่)ทุกคนผมไหว้หมดยกเว้นลุงตัวเอง เพราะกลัวท่านลำบากใจยิ่งมีข่าวก็ไม่อยากจะคุยกันอยากอยู่ห่างๆทำเหมือนไม่รู้จักไปเลยตัวผมเองไม่เท่าไหร่หรอกครับ ผมแค่สงสารลุงผม มีแต่คนหาว่าลุงผมใช้เส้นให้ แต่ที่จริงความสามารถผม ความพยายามของผม บวกกะแรงกดดันของคุณแม่เหอะๆ ผมอยากจะบอกกะพวกที่นินทาคนอื่นโดยที่ไม่มีหลักฐานเลยครับว่าอย่าไปดูถูกความพยายามของเขา ดูถูกความมีมานะของคน ไม่เจริญหรอกน่ะครับ ตั้งใจทำงาน ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุดเหอะๆ  :-\

ลูกผู้ชายตัวจริง มากมายเลยเนส 8) 8)

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครบ้างที่สอบเข้าราชการหรือรัฐวิสาหกิจด้วยความสารถตัวเองบ้างครับ  (อ่าน 17917 ครั้ง)
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

saree15

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0

ผมเป็นคนหนึ่งที่สอบได้ด้วยความรู้ ความสามารถของตัวเอง อาศัยจังหวะ โอกาส และดวง
ตอนนี้ผมบรรจุมาปีกว่าแล้ว ตอนนี้ผมทำอยู่ที่การไฟฟ้านครหลวง  ผมว่าระบบการรับสมัครมีความเชื่อถือได้
เพราะที่นี่เอาคะแนนสัมภาษ แค่ 20 คะแนน และกรรมการในการสัมภาษประมาณ 10 คน ถามจนตอบไม่ทัน
เรื่องเส้นผมว่าบางครั้งเราพูดไปก่อนล่วงหน้า แต่ผมว่าถ้าเรามีความตั้งใจจริงและอ่านหนังสือไปอย่างดี
ผมว่าวันนี้ไม่ได้  ผมว่าสักวันถ้าเามีความตั้งใจได้แน่นอน

ขอให้ผู้ท่มีความตั้งใจจะสอบราชการอย่าท้อ ต้องสอบให้ได้ด้วยความรู้ ความสามารถ ของตัวเอง จะได้พูดอย่างเต็มปาก

Paranoid

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +14/-0
  • ท้องฟ้าย่อมมีเวลาเปลี่ยนสี
    • http://whoknown.blogspot.com
ถามว่าระบบเส้นสายในเมืองไทยยังมีอยุ่ไหม ก็คงต้องตอบว่า มันก็คงยังมีอยุ่ อาจจะมาก น้อยแล้วแต่หน่วยงานนั้นๆ ผมคนนึงไปสอบติดก็หลายที่เหมือนกัน แต่พอมาถึงตอนสัมภาษณ์ เราอาจจะยังทำไม่ดี มันก็เลยยังไม่มีโอกาสได้ แต่ตอนนี้ก็ได้บรรจุที่หน่วยงานรัฐวิสาหกิจแห่งนึงแล้ว ซึ่งก็เข้าไปเอง ไม่รู้จักใคร สอบข้อเขียน สอบสัมภาษณ์ ในที่สุดวันหนึ่งก็มีโอกาสได้เข้าทำในงานที่ตนชอบ  อย่างน้อยถึงหน่วยงานไหนๆมีเส้นสาย แต่ถ้าเราพยายามทำให้เรากลายเป็นตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่ง ผมว่าไอ้ระบบเส้นสาย มันก็ต้องสูญหายไปจากเมืองไทย เพียงเริ่มที่พวกเรารุ่นใหม่ๆที่เข้าไป อีก 9-10 ปีบางท่านอาจจะได้เป็นคนสัมภาษ
ณ์หาคนทำงานเอง หวังเพียงเราอย่ากลายเป้นคนที่ทำให้ระบบเส้นสาย มันคงมีต่อไปไม่สิ้นสุดครับ

wadee14

• ลูกบ้าน
  • *
เราก็สอบได้ด้วยตัวเองนะ (ทั้งที่ไม่อยากได้ สอบเพราะพ่อแม่อยากให้รับราชการ) ถ้าเป็นการสอบของ กพ. ไม่มีเส้นหรอกคะ เราเด็กบ้านนอกไม่รู้จักใครเลยยังได้บรรจุ..ตามความคิดของเรานะเราว่า..ดวงมากกว่า (เอาตัวเองเป็นเกณฑ์นะ) ตอนเราสอบหนังสือก็ไม่อ่าน ยังสอบได้เฉยๆ..ซะงั้น..เพื่อนบางคนเก่งกว่าเรา เตรียมตัวสารพัด..พร้อมสุดๆ...ก็สอบไม่ติด..อย่างนี้จะไม่ให้บอกว่าอยู่ที่..ดวง..แล้วจะว่างัยเน๊าะ   

puliverpool

• ลูกบ้าน
  • *
เราเองก็ทำข้อสอบได้เองของ รัฐวิสาหกิจเหมือนกัน ได้ของ การสื่อสารแห่งประเทศไทยอะนะ แต่ตอนสัมภาษณ์ยังไม่ค่อยดี เลยติดแค่ตัวสำรอง ยังไม่รู้ว่าจะเรียกเมื่อไหร่เลย เราอยากทำงานที่นี่มากๆๆๆๆๆ ตอนน้ก็รออย่างมีความหวังต่อไป สองปีนะ บัญชีรายชื่อคงมาถึงเราบ้างแหละ

konan

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
เราคนนึงละที่สอบเข้าราชการด้วยตัวเอง ไม่มีเส้น ไม่มีสาย สอบครั้งแรกก็ติดเลย มีหลายหน่วยงานนะคับที่ไม่ต้องใช้เส้น พยายามหน่อยละกันคับเพื่อน ๆ "ความพยายามอยู่ที่ใหน ความพยายามอยู่ที่นั่น"  :D
อดีตเป็นประสบการณ์ วันนี้เป็นปัจจุบัน พรุ่งนี้คืออนาคต

palmy--arthit

• ลูกบ้าน
  • *
 8) อย่าได้แคร์พวกมีเส้น
ถ้าเรามีความสามารถซะอย่าง
เราก็บรรจุมาเกือบสองปีแล้ว
ความสามารถล้วน ๆ
ตามขั้นตอนทุกอย่าง
ไม่ได้ไปขอไปง้อพวกมีเส้นอะไรเลย
คนที่กำลังพยายามอยู่ อย่าเพิ่งท้อนะ
สู้ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2011, 04:23:37 pm โดย palmy--arthit »

zealous

• ลูกบ้าน
  • *
สอบเป็นข้าราชการเอง (คุณพ่อ คุณแม่ บังคับสอบ) 
ทำงานเอกชนเงินเดือนจะ 3 หมื่น  ตอนนี้เป็นนักวิชาการอุตสาหกรรม ปฏิบัติการ 1 หมื่นนิดๆ  แต่ก็ดีไปคนละแบบครับ 

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
สอบเป็นข้าราชการเอง (คุณพ่อ คุณแม่ บังคับสอบ) 
ทำงานเอกชนเงินเดือนจะ 3 หมื่น  ตอนนี้เป็นนักวิชาการอุตสาหกรรม ปฏิบัติการ 1 หมื่นนิดๆ  แต่ก็ดีไปคนละแบบครับ 
เหลือ 1ใน 3 เองหรอ ว้าวๆ พอกินมั้ยหนะครับท่าน
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

plypun

• ลูกบ้าน
  • *
สอบเองเข้าเอง ไม่มีเส้นสายครับ
อยากย้ายกลับบ้านครับ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: