ผู้เขียน หัวข้อ: สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาเชียงราย เขต 3 มีตำแหน่งว่าง  (อ่าน 6801 ครั้ง)

lala

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
พอดีเราก็กำลังหาที่โอนย้ายตำแหน่งนักวิชาการเงินและบัญชีปฏิบัติการแถวภาคเหนือ อยู่เหมือนกัน  เลยลองโทรสอบถามไปหลาย ๆ ที่ ทำให้รู้มาว่าสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาเชียงราย เขต  3 กำลังว่างตำแหน่งนักทรัพยากรบุคคลปฏิบัติการ 3  ตำแหน่ง  แล้วเค้าก็กำลังจะประกาศรับโอน แต่เราไปไม่ได้เพราะไม่ตรงสายที่จบมา เสียดายมาก ถ้าใครสนใจอยากโอนไปก็ลองติดต่อไปนะคะ  053-153515, 053-653463 ต่อ 512, 513, 514  ขอให้โชคดีนะคะ     ::)

ผู้เขียน หัวข้อ: สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาเชียงราย เขต 3 มีตำแหน่งว่าง  (อ่าน 6801 ครั้ง)

keewell

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
ถ้าเราเป็นตำแหน่งอื่น แต่ถ้ามีวุฒิตรงกับตำแหน่งใหม่ก็สามารถย้ายได้ใช่ไหมครับ

แล้วเราต้องหาคนมาทำแทนเราด้วยไหม

lala

• ลูกบ้าน
  • *
ไม่แน่ใจเหมือนกัน  แต่จะขอตอบตามความเข้าใจนะคะ  คือ  ถ้าตำแหน่งที่เราดำรงอยู่  เป็นตำแหน่งเกื้อกูลกับตำแหน่งนักทรัพยากรบุคคล  คือ ใช้วุฒิการศึกษาเดียวกัน  ก็สามารถโอนไปตำแหน่งนักทรัพยากรบุคคลได้ค่ะ  แต่ทาง สนง.เขตฯ  เค้าบอกว่าให้รอดูประกาศรับโอน ว่าเค้าจะเปิดกว้างให้คนที่จบวุฒิอะไรที่สามารถโอนมาได้บ้าง  แต่ถ้าเรารีบไปติดต่อก่อนแล้วขอความเห็นใจเค้า  เค้าอาจจะช่วยให้เราได้โอนก็ได้นะคะ...แต่สำหรับของเรา  เราจบวุฒิบัญชีมา  ไม่รู้ว่าจะโอนไปได้รึป่าว  แต่ถ้าตำแหน่งของคุณชัดเจนอยู่แล้วว่าใช้วุฒิเดียวกับนักทรัพยากรบุคคลก็รีบติดต่อไปเลยค่ะ   ::)

lala

• ลูกบ้าน
  • *
ขอต่ออีกนิดนึงนะคะ  จริงๆ แล้ว การโอนย้ายข้ามกรมหรือกระทรวงของข้าราชการพลเรือนน่ะ  ไม่สามารถจะจับมือย้ายกันได้เหมือนข้าราชการท้องถิ่น  เพราะเคยถามกองการเจ้าหน้าที่ของกรมที่สังกัดอยู่  เค้าบอกว่าถ้าเราจับมือย้ายกันต่างหน่วยงาน   หน่วยงานที่เราจะขอไปเค้าอาจจะรับโอนเรา  แต่หน่วยงานตันสังกัดอาจจะไม่รับโอนคนที่จะมาแทนเราก็ได้  เพราะงั้นถ้าเราจะโอนย้ายต่างกรมต่างกระทรวงต่างหน่วยงาน  ถ้าเป็นข้าราชการพลเรือนไม่จำเป็นต้องมีคนมาแทน  ขอแค่หน่วยงานที่เราจะไป  เค้ารับโอนเราแล้วระหว่างหน่วยงานต้นสังกัดกับหน่วยงานที่เราจะขอโอนไป เค้าจะติดต่อกันเอง  ต้นสังกัดเค้าจะเป็นคนพิจารณาว่าจะเรามีภาระหนี้สินกับกรมรึป่าว  โดนคดีอาญาร้ายแรงรึป่าว  ถ้าไม่ติดปัญหาใด ๆ ส่วนใหญ่ต้นสังกัดมักจะให้โอนค่ะ  เพราะงั้นคุณไม่จำเป็นต้องห่วงเรื่องมีคนมาแทน  ขอแค่หน่วยงานที่คุณจะไปเค้ารับโอนคุณ  แล้วคุณก็ไม่ติดปัญหาหนี้สิน หรือปัญหาอื่นใดกับต้นสังกัด แค่นี้คุณก็โอนได้แล้วค่ะ....

keewell

• **
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
ขอบคุณครับ ขอให้ได้โอนย้ายไวๆนะครับ

wandee

• ลูกบ้าน
  • *
ใครทราบบ้าง  สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทุกเขต  มีตำแหน่งนักทรัพยากรบุคคล  ทุกเขตหรือไม่ ช่วยตอบหน่อยน่ะ

lala

• ลูกบ้าน
  • *
มีทุกสำนักงานฯ ค่ะ  เพราะสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา  จะมีฝ่ายบริหารงานบุคคล ที่ไว้คอยดูแล สรรหา บรรจุแต่งตั้ง ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาอยู่แล้ว
แต่จะมีสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาบางแห่ง ที่มีกรอบตำแหน่ง แต่ไม่มีเงินจ้าง  ถ้าเราสามารถให้ต้นสังกัดเราตัดเลขที่ตำแหน่งพร้อมเงินเดือนของเราติดตามตัวไปด้วยได้ ก็จะสามารถโอนได้  แต่ไม่ค่อยมีต้นสังกัดไหนจะยอมตัดโอนเลขที่ตำแหน่งพร้อมเงินเดือนไปให้ เพราะถ้าตัดไป ต้นสังกัดเราก็ต้องไปขอจาก ก.พ.ใหม่ ซึงใช้เวลานานและบางที ก.พ.อาจจะไม่ให้มาเพิ่มอีก ก็จะทำให้ต้นสังกัดเสียอัตรากำลังไป  แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม เค้ามีกรอบ แต่ไม่มีเงินจ้าง  เพราะเคยติดต่อไปที่สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทางเหนือหลายแห่งที่มีตำแหน่งว่าง  แต่เค้าจะติดปัญหาแบบนี้หลายแห่ง  ใครพอจะมีความรู้เรื่องมีกรอบ แต่ไม่มีเงินจ้างช่วยมาชี้แจง เพื่อเป็นความรู้หน่อยนะคะ.... ???

wandee

• ลูกบ้าน
  • *
เคยโทรไปถามสพท. เขต เหมือนกัน  เจอปัญหาแบบเดียวกันเลย  ขอบคุณมากคะสำหรับคำตอบ

plum2553

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับคุณ lala ใช่การโอนไม่สามารถหาคนมาแทนได้เหมือนท้องถิ่นจริง ๆ เพราะตอนนี้เจอปัญหานี้แหล่ะ เราน่ะขอย้ายกลับบ้านแบบช่วยชั่วคราวน่ะ แต่ต้นสังกัดขาดคน ทั้ง ๆ ที่มีคนรอโอนไปลงที่นั่นมากด้วย  แต่จะอธิบายเรื่องกรอบอัตรากำลังสำหรับคนไม่เข้าใจน๊ะจ๊ะ ว่าตอนเขาทำกรอบเขาทำไว้แล้วแต่รอเงินงบประมาณคล้ายๆ ระบบท้องถิ่นน่ะคือบริหารจัดการตัวเอง อาจจะต้องรอปีหน้าให้เขาตั้งงบไว้รอกับกรอบที่จะมีคนลงแต่ต้องแน่ใจว่าได้คนน๊ะ

tien

• **
คิดว่าเป็นเพราะการบริหารจัดการอัตรากำลังของหน่วยงานในแต่ละกระทรวง / กรม  ...ที่มีกรอบอัตรากำลังแต่ไม่มีเงินจ้าง  สาเหตุเนื่องจากการที่มีข้าราชการในระดับสูงเป็นจำนวนมากงบประมาณเงินเดือนต้องให้แก่กลุ่มบุคคลพวกนี้ในอัตราจำนวนมากจึงไม่เพียงพอในการจ้างคนเพิ่ม...ซึ่งวิธีการแก้ไขอย่างเดียวที่ไม่กระทบก็คือต้องรอข้าพราชการระดับสูงเกษียณก่อนเพื่อที่จะได้นำเงินเดือนในระดับสูงมากระจายจ้างข้าราชการตำแหน่งน้อยๆๆ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: