ผู้เขียน หัวข้อ: จะขอโอนจากข้าราชการ ก.พ.ไปท้องถิ่น มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ใครรู้ตอบหน่อยจ้า  (อ่าน 45267 ครั้ง)

soitip

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ตอนนี้บรรจุเป็นข้าราชการ ก.พ. อยู่ที่กระทรวงศึกษาฯ
จะทำเรื่องโอนย้ายกลับไป อบต.แถวบ้าน
ใครรู้ขั้นตอนยังไงช่วยแจ้งด้วยค่ะ
teetip@hotmail.com

ผู้เขียน หัวข้อ: จะขอโอนจากข้าราชการ ก.พ.ไปท้องถิ่น มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ใครรู้ตอบหน่อยจ้า  (อ่าน 45267 ครั้ง)

HATORI

• ลูกบ้าน
  • *
 :) ดีครับ  ขอตอบ นะครับ
1.  ติดต่อสอบถาม  ว่าเขาจะรับเราจริงอะเปล่า  :'(
2.  ถ้าเขาตกลงว่ารับ  คุณก็ ทำหนังสือ สอบถามอย่างเป็นทางการ(ออกจากหน่วยงานของคุณ)
3.  ถ้าเขาตอบกลับมาว่า  ok  คุณก็ทำคำร้องขอโอน  จากต้นสังกัดคุณ  ส่งไปที่ อบต.
4.  รอ  รอ  รอ  ให้เรื่องเข้า  กอบต.จังหวัด  ....
5.  เมื่อมติ กอบต. ออกแล้ว  ก็ ประสานงานกันระหว่าง อบต. กับหน่วยงานต้นสังกัดของคุณ  ในการออกคำสั่ง โอน ย้าย  ให้ตรงกัน
6.  เสร็จแล้วก็  เก็บกระเป๋า  เดินทาง ไปรายงานตัว   ครับผม  (  รวม  เวลา  ก็  ประมาณ  3เดือน)
..... คิดให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ.......  เสียดาย  กพ.  นะ   ผมยัง  อยากโอนไป กพ.  เลย  ไม่ลองติดต่อหน่วยงานอื่นดูก่อน  ก่อนจะมาท้องถิ่น...

soitip

• ลูกบ้าน
  • *

Rose

• ลูกบ้าน
  • *
ถามหน่อย??
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 06:11:07 pm »
โอนไปส่วนท้องถิ่นไม่ดีเหรอ...ถึงได้บอกว่าคิดให้ดีก่อนนะ
งง..งง..งง.

gitikun

• ลูกบ้าน
  • *
Re: ถามหน่อย??
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:27:31 am »
คิดให้ดีนะครับ  ผมโอนมาจากทหารเรือ แล้วมา อบต. ตอนนี้ อยากโอนไปเป็น ข้าราชการ กพ.ครับ
คุยกันได้นะครับ gitikun_j@hotmail.com อายุ 25 ปีครับ

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
:) ดีครับ  ขอตอบ นะครับ
1.  ติดต่อสอบถาม  ว่าเขาจะรับเราจริงอะเปล่า  :'(
2.  ถ้าเขาตกลงว่ารับ  คุณก็ ทำหนังสือ สอบถามอย่างเป็นทางการ(ออกจากหน่วยงานของคุณ)
3.  ถ้าเขาตอบกลับมาว่า  ok  คุณก็ทำคำร้องขอโอน  จากต้นสังกัดคุณ  ส่งไปที่ อบต.
4.  รอ  รอ  รอ  ให้เรื่องเข้า  กอบต.จังหวัด  ....
5.  เมื่อมติ กอบต. ออกแล้ว  ก็ ประสานงานกันระหว่าง อบต. กับหน่วยงานต้นสังกัดของคุณ  ในการออกคำสั่ง โอน ย้าย  ให้ตรงกัน
6.  เสร็จแล้วก็  เก็บกระเป๋า  เดินทาง ไปรายงานตัว   ครับผม  (  รวม  เวลา  ก็  ประมาณ  3เดือน)
..... คิดให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ.......  เสียดาย  กพ.  นะ   ผมยัง  อยากโอนไป กพ.  เลย  ไม่ลองติดต่อหน่วยงานอื่นดูก่อน  ก่อนจะมาท้องถิ่น...
คุณ ฮาโตริ........นี่ดีจริงครับ
.......................... 8)
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
Re: ถามหน่อย??
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 12:12:26 pm »
โอนไปส่วนท้องถิ่นไม่ดีเหรอ...ถึงได้บอกว่าคิดให้ดีก่อนนะ
งง..งง..งง.
อ่านหลายๆกระทู้ครับ.............แล้วจะเข้าใจ

หรือไม่ก็ถามคนที่อยู่อบต.......ขึ้นอยู่กับตัวเราเองครับ :D :D :D
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

keewell

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
ใกล้บ้านดีครับ ผมอยากย้าย  แต่ยังไม่ได้บรรจุเลย แป่วๆๆ

ไม่รู้ว่าดีไม่ดียังไงนะครับ แต่ตองเลือกเอาว่าใกล้บ้านแต่ลำบากใจ  กับไกลบ้านสบายใจ แต่คิดถึงบ้าน

b_b

• ลูกบ้าน
  • *
ดี กันคนละแบบ สุดแล้วแต่จะใจจะเลือกแบบไหนครับ

1. ถ้าเป็นข้าราชการพลเรือนแล้ว บรรจุใกล้บ้านก็ Happy Ending ครับ แต่ถ้าไกลบ้านและย้ายกลับบ้านยาก ก็ต้องเลือกเอาละครับ ว่าเลือกงาน หรือเลือก พ่อแม่ ที่บ้าน

2. ถ้าเป็นข้าราชการท้องถิ่น อยู่ท้องถิ่นบ้านตัวเอง ก็ Happy Ending ครับ แต่ไกลบ้านก็หาทางย้าย ซึ่งง่ายกว่า 1. ข้อมากแต่ต้องอาศัยปัจจัย
    อยู่ท้องถิ่น งานหลวงและงานราษฎร์ มีตลอดเวลา งานชุมชน ต้องรักที่จะให้บริการ และโอกาสที่จะถูกบังคับให้ทำความผิดมีมากกว่า ขรก พลเรือน
    สวัสดิการรักษายังไม่เข้าจ่ายตรง ต้องสำรองแล้วขอเบิก ทั้งตัวเองและพ่อแม่ ลูก เมีย ซึ่งวันข้างหน้าน่าจะเข้าจ่ายตรงครับ แต่มีข้อดีที่ ได้อยู่กับพ่อแม่ ดูแลท่านครับ

pumkinpine

• ลูกบ้าน
  • *
เป็นคนหนึ่งที่โอนจากข้าราชการส่วนกลางไปอยู่ท้องถิ่น  ถ้าไม่ทำหนังสือจากหน่วยงาน  เราทำเป็นแบบขอโอนโดยเรียนนายก อบต. ที่เราจะไปก็ได้ (ต้องคุยก่อนนะว่าเขารับ ไม่งั้นทำไปก็เก็บไว้เสียเปล่า) ซึ่งอบต.ต้องตรวจสอบคุณสมบัติด้วยว่าสามารถรับให้ดำรงตำแหน่งของอบต.ได้แน่นอน แล้วทางอบต.จะทำหนังสือทาบโอนมายังหน่วยงานของเราว่า นาย/นาง/น.ส. ...ได้มีความประสงค์ขอโอนมารับราชการที่อบต. ต้นสังกัดขัดข้องหรือไม่ เมื่อต้นสังกัดตอบว่าไม่ขัดข้องและอบต.ได้รับหนังสือตอบจากต้นสังกัดแล้ว อบต.จะมีหนังสือขอความเห็นชอบไปยัง ก.อบต.จังหวัด เมื่อก.อบต.เห็นชอบ ก็จะประสานกับทางต้นสังกัดออกคำสั่งให้โอนและอบต.ออกคำสั่งรับโอน (ขึ้นอยู่กับขั้นตอนของต้นสังกัดด้วยเพราะถ้าขั้นตอนต้องผ่านคณะกรรมการก็ช้าหน่อย ถ้าสามารถเสนอผู้บริหารของต้นสังกัดได้เลยก็เร็วหน่อย) น่าจะประมาณ 3 เดือนอย่างที่คุณฮาโตริว่า  อ๋อ..แต่ตอนนี้โอนกลับมาอยู่ที่ส่วนกลางแล้วนะคะ.. ไม่ได้มีปัญหาอะไร ..แต่รู้สึกว่าไม่ชิน ไม่ถนัดงานท้องถิ่นอยู่ส่วนกลางดีกว่า..แต่ถ้าคนจะกลับไปอยู่บ้านหรือใกล้บ้านก็ดีค่ะ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: