ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19469 ครั้ง)

airair

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:44:43 pm »
ตอนนี้เราอายุ ๒๙ ปีแล้วเราคิดที่จะเรียนตรีอีกใบหนึ่งจะเรียนคณะศึกษาศาสตร์ เอกประถมรามคำแหง แล้วมันต้องทำไงบ้าง  ???มีใครให้คำแนะนำได้บ้างคะ เราไม่รู้จะปรึกษาใครดี  :(ตอนนี้เราทำงานอยู่ที่ประจวบฯ ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณคะ :-[

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19469 ครั้ง)

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:09:53 pm »
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เราเล่นเน็ตไม่ค่อยเป็น ถ้าทำผิดขอโทษด้วยนะค่ะ
เราจบรัฐศาสตร์ราม ตอนนี้เราทำงานเอกชนอยู่เราพึ่งมาค้นพบว่าเราอยากเป็นครูเราจะทำยังไงได้บ้างนะ

จบรามเหมือนกันครับ รหัสอะไรครับ
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

งานราชการ

• ผู้ว่าฯ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:12:44 pm »
ตอนนี้เราอายุ ๒๙ ปีแล้วเราคิดที่จะเรียนตรีอีกใบหนึ่งจะเรียนคณะศึกษาศาสตร์ เอกประถมรามคำแหง แล้วมันต้องทำไงบ้าง  ???มีใครให้คำแนะนำได้บ้างคะ เราไม่รู้จะปรึกษาใครดี  :(ตอนนี้เราทำงานอยู่ที่ประจวบฯ ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณคะ :-[

อยากช่วยนะครับแต่ผมก็ไม่มีความรู้ทางนี้ ใครช่วยได้มาช่วยตอบหน่อยเร็ว
.....

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:13:18 pm »
เรียนเข้าไปๆๆๆ  เพื่ออนาคตใช่มั้ยคะ  

ถูกต้องค่ะคุณอวลเรียนเพื่ออนาคต
ทางนี้ก็ว่าจะเรียนต่อเหมือนกัน
กำลังเก็บตังค์อยู่ค่ะตอนนี้งบประมาณยังไม่พอ
เลยรอไปก่อน.. :-[

ที่ศิลปากรค่าหน่วยกิตไม่แพงนะคะ ถ้าเป็นภาคปกติก็หน่วยกิตละ 500-700 ค่ะ
เพื่อนอวลเรียนอักษร เทอมนึงประมาณหมื่นนึงค่ะ ถือว่าถูกมากถ้าเทียบกับมหาวิทยาลัยอื่น
เพราะที่นี่ยังไม่ออกนอกระบบ แล้วก็มีทีท่าว่าจะยังยู่ในระบบต่อไป

ยังไงก็แนะนำที่ศิลปากรนะคะ ^^

งานราชการ

• ผู้ว่าฯ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:16:05 pm »

เห็นราดๆๆเหมือนกันเลยใส่สุราดซะงั้น

55555
.....

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:28:47 pm »

อ่อ ขอบอกเล่าประสบการณ์ของผู้อื่นนิดนึง ตามความรู้ที่ได้รับฟังมานะคะ

อวลเรียนศึกษาศาสตร์ภาคปกติ ซึ่งมีโอกาสพูดคุยกับรุ่นพี่โครงการพิเศษที่ทำงานเป็นครูอยู่แล้วอ่าค่ะ
ส่วนมากที่โรงเรียนส่งมาเรียน ป.โท หลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เพราะพี่เค้าจบตรีเอกประถมกันมา
ซึ่งไม่มีวิชาเอกเฉพาะ ทางโรงเรียนจึงส่งมาเรียนให้มีวิชาเอกใดเอกหนึ่ง เพื่อที่จะได้ไปสอนในรายวิชานั้น
เช่น เอกภาษาไทย สังคม อังกฤษ ฯลฯ

เพราะเอกประถมค่อนข้างจะจับฉ่ายและกว้างเกินไป เมื่อไปสอนจริง ความรู้วิชาเอกที่เรียนมาจึงนำไปใช้ไม่ได้อ่าค่ะ
และปัจจุบันทางโรงเรียนก็พยายามปั้นบุคลากรที่มีวิชาเอกเฉพาะอย่างที่กล่าวข้างต้น มากกว่าจะรับเอกประถมค่ะ
จริงเท็จมากน้อยแค่ไหนอันนี้อวลก็ไม่ทราบนะคะ เพราะว่ายังไม่มีโอกาสได้เข้าไปสอนจริงๆ แต่เท่าที่ฟังจากหลายๆเสียง ก็เป็นเช่นนั้นค่ะ

เห็นคณ airair ตั้งใจจะเรียนเอาตรีอีกใบ ก็เลยอยากแนะนำแนวทางสูงสุดให้น่ะค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ :-[

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 05:55:33 pm »
คนสอบครูเห็นหนังสือตัวนี้กันยังหนะ

ก.ค.ศ. พิจารณาผ่อนผันสำหรับผู้ที่ยังไม่มีใบประกอบวิชาชีพ
http://www.ksp.or.th/ksp2009/upload/news1/files/1915-5720.pdf
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

Tuky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 07:43:09 pm »
เรียนเข้าไปๆๆๆ  เพื่ออนาคตใช่มั้ยคะ  

ถูกต้องค่ะคุณอวลเรียนเพื่ออนาคต
ทางนี้ก็ว่าจะเรียนต่อเหมือนกัน
กำลังเก็บตังค์อยู่ค่ะตอนนี้งบประมาณยังไม่พอ
เลยรอไปก่อน.. :-[

ที่ศิลปากรค่าหน่วยกิตไม่แพงนะคะ ถ้าเป็นภาคปกติก็หน่วยกิตละ 500-700 ค่ะ
เพื่อนอวลเรียนอักษร เทอมนึงประมาณหมื่นนึงค่ะ ถือว่าถูกมากถ้าเทียบกับมหาวิทยาลัยอื่น
เพราะที่นี่ยังไม่ออกนอกระบบ แล้วก็มีทีท่าว่าจะยังยู่ในระบบต่อไป

ยังไงก็แนะนำที่ศิลปากรนะคะ ^^

ขอบคุณนะคะคุณอวล..แต่คงไม่ได้ไปไกลถึงศิลปากรหรอกค่ะ
คิดๆๆไว้ว่าจะเรียนแถวๆอุบลนี่แหละค่ะ...เหอะๆๆแบบว่าห่างบ้านไปไกลไม่ได้ค่ะ..คิดถึง :-[

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 11:00:35 pm »
คนสอบครูเห็นหนังสือตัวนี้กันยังหนะ

ก.ค.ศ. พิจารณาผ่อนผันสำหรับผู้ที่ยังไม่มีใบประกอบวิชาชีพ
http://www.ksp.or.th/ksp2009/upload/news1/files/1915-5720.pdf

ขอบคุณมากค่ะลุงรัก แต่ยังไงก็คงไม่ทัน

เศร้าใจค่ะ... :-\

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 11:54:03 pm »
ไม่ค่อยได้อ่าน ละเอียดทุกกระทู้อะครับ  เพิ่งมาเห็น ที่คุณ airair ถามเอาไว้ตอนนี้เอง  ตอบไปก็คงไม่ทันละ
ขอโทษด้วยครับ  เอาว่าไม่ทันแต่เล่าให้ฟังเป็นความรู้ไว้ก็ดีครับ

การจะเป็นครู ในกรณีที่ จบ ป ตรีแล้ว
ต้องดูว่าเอก ป ตรี ที่เราจบมามันเข้ากันกับที่ สพท.เขต นั้นๆ เค้ารับมีเปิดรับบ้างหรือป่าว
ซึ่งก็มีไม่มากครับ ต้องเป็นเอกเฉพาะทางจริงๆ เช่น ภาษาไทย คณิต วิทยาศาสตร์ เคมี ชีววิทยา ฟิสิกส์ คอมพิวเตอร์ ศิลปะ ดนตรี นาฎศิลป์ ฯลฯ
หรือเข้าใจง่ายๆว่า ต้องตรงกับ สาระการเรียนรู้ทั้ง 8 กลุ่มสาระนั่นเอง ( ตรงนี้แนะนำว่าเค้ามีรับเอกที่เราจบมามั้ย ไปดูในการประกาศรับครั้งก่อนๆนะครับ เช่น 1/2553 ที่ผ่านมานี้ก็ำได้ครับ)
ถ้าจบ บริหาร รัฐศาศตร์ วิศวะ อัญมณี การจัดการ นิติศาสตร์ เทคนิดการแพทย์ ฯลฯ เหล่านี้ แทบไม่มีหวัง  หายาก ที่จะมีเขตไหนเปิดรับ
ถ้าจบเอกที่เค้ารับ เช่น วิทยาการคอมพิวเตอร์ ก็ไปเรียนต่อ ป บัณฑิต ครับ อีก 1.5 ถึง 2 ปี แล้วแต่สถาบัน
เรียน ป บัณฑิต จะขอ ใบประกอบวิชาชีพครูได้  แล้วก็จะสอบบรรจุได้ครับ
แต่หาก เอกที่จบไม่ตรงตามที่เขตเค้าเปิดรับหรือตามที่ต้องการ  คือต้องไปเรียนครู ป ตรี 5 ปี เลยครับ  เพราะเอกไม่ตรงแล้ว ไปเรียน ป บัณฑิต จนมีใบประกอบ เค้าก็ไม่รับอยู่ดีครับ เพราะเอกไม่ตรงที่เปิดรับสมัคร
(ที่เล่ามา คือ กรณี ครูบรรจุนะครับ  ถ้าไม่หวัง บรรจุราชการ ทำเอกชน  แค่เรียน ป บัณฑิต เพื่อเอาใบประกอบฯ ก็พอ จะได้ไม่ผิดกฏหมาย...)
จบ.

ปล. ลุงไม่ค่อยได้อ่่านจนหมด มีเรื่องด่วนจะถาม ให้ PM มาก็ได้ เด้อครับ!!
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: