ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19272 ครั้ง)

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:31:34 pm »
ขอสอบถามจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์สอบบรรจุครูค่ะ

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสอบบรรจุครูอ่าค่ะ

เท่าที่อ่าน ทราบเพียงว่าถ้าไม่มีใบประกอบวิชาชีพครู ก็จะได้ตามวุฒิ ประมาณ 7,900 บาท
แต่ถ้ามีใบประกอบวิชาชีพก็ได้  8,500 บาท

นั่นก็แสดงว่าถึงไม่มีใบประกอบวิชาชีพก็สมัครสอบได้ใช่ไหมคะ?

(คุยกับเพื่อนๆ แต่เพื่อนส่วนใหญ่เข้าใจว่า ถ้าไม่มีใบประกอบวิชาชีพคือไม่มีสิทธิ์สมัคร)

แล้วอยากทราบเกี่ยวกับสอบภาค ก อ่าค่ะ
เพราะว่าดิฉันสอบผ่านภาค ก ของส่วนกลางแล้ว

อย่างนี้ยังจะต้องสอบภาค ก ทีทาง สพฐ จัดสอบอีกหรือเปล่าคะ?

(เผื่อเป็นกรณียกเว้นสำหรับผู้ที่ผ่านภาค ก แล้วอ่าค่ะ >.<! )

ขอบคุณมากค่ะ....  _/\_

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19272 ครั้ง)

Tuky

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 12:36:15 am »
ขอสอบถามจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์สอบบรรจุครูค่ะ

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสอบบรรจุครูอ่าค่ะ

เท่าที่อ่าน ทราบเพียงว่าถ้าไม่มีใบประกอบวิชาชีพครู ก็จะได้ตามวุฒิ ประมาณ 7,900 บาท
แต่ถ้ามีใบประกอบวิชาชีพก็ได้  8,500 บาท

นั่นก็แสดงว่าถึงไม่มีใบประกอบวิชาชีพก็สมัครสอบได้ใช่ไหมคะ?

(คุยกับเพื่อนๆ แต่เพื่อนส่วนใหญ่เข้าใจว่า ถ้าไม่มีใบประกอบวิชาชีพคือไม่มีสิทธิ์สมัคร)

แล้วอยากทราบเกี่ยวกับสอบภาค ก อ่าค่ะ
เพราะว่าดิฉันสอบผ่านภาค ก ของส่วนกลางแล้ว

อย่างนี้ยังจะต้องสอบภาค ก ทีทาง สพฐ จัดสอบอีกหรือเปล่าคะ?

(เผื่อเป็นกรณียกเว้นสำหรับผู้ที่ผ่านภาค ก แล้วอ่าค่ะ >.<! )

ขอบคุณมากค่ะ....  _/\_

^
^
^
ขออนุญาตท่านนายอำเภอตอบคำถามข้างบนนี้นะคะ

คำตอบที่ 1 เกี่ยวกับใบประกอบวิชาชีพครู**ในการสมัครสอบบรรจุครูถ้าท่านใดไม่มีใบประกอบวิชาชีพครูก็แสดงว่าบุคคลท่านนั้นจะไม่มีสิทธิ์สอบบรรจุครูค่ะ
เนื่องจากใบประกอบวิชาชีพครูนี้เป็นเอกสารสำคัญที่สุดที่จะใช้ในการสมัครสอบในสายของข้าราชการครูค่ะ

คำตอบที่ 2 เกี่ยวกับขั้นเงินเดือนที่ต่างกัน**สำหรับขั้นเงินเดือนที่บอกว่า 7,940 กับ 8,700 นั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใบประกอบวิชาชีพครูเลยค่ะ
สำหรับขั้นเงินเดือน 7,940 บาท นั้น เป็นขั้นเงินเดือนของวุฒิ ปริญญาตรี 4 ปี ที่เรียนจบสายครูโดยตรงและท่านที่มีวุฒิครู(วิชาชีพครู)
ซึ่งปัจจุบันนี้วุฒิ ครุศาสตรบัณฑิต (ค.บ.) 4 ปี ไม่มีแล้วค่ะ"" มีแต่วุฒิครุศาสตรบัณฑิต (ค.บ.) 5 ปี หรือที่เค้าเรียกกันว่า " ครูพันธุ์ใหม่ " นั่นเอง
ซึ่งคนที่เรียนสายครูโดยตรง (ค.บ.) 5 ปี จะได้ขั้นเงินเดือน 8,700 บาท  ส่วนท่านที่เรียนวิชาชีพครูเพิ่มเติมนั้นก็จะได้ขั้นเงินเดือนอยู่ที่ 7,940 บาท ค่ะ
จะไม่ได้ 8,700 เหมือนคนที่เค้าจบครูพันธุ์ใหม่นะคะเพราะหลักสูตรกับระยะเวลาเรียนไม่เท่ากันไม่เหมือนกันค่ะ

คำตอบที่ 3 เกี่ยวกับการสอบภาค ก
** สำหรับท่านที่สอบผ่านภาค ก ของส่วนกลางมาแล้วไม่ว่าจะเป็น กพ., สถ หรือ อะไรก็แล้วแต่ หากท่านมีความประสงค์จะสอบบรรจุครูของ สพฐ.
ท่านก็ต้องมาสอบภาค ก ของ สพฐ. ใหม่นะคะเพราะว่าการสอบบรรจุครูในแต่ละครั้งเค้าต้องเริ่มสอบภาค ก ใหม่หมดค่ะ...จะไม่เหมือนหน่วยงานที่
สังกัดกระทรวงอื่นที่สอบภาค ก ผ่านแล้วสามารถเข้าไปสอบภาค ข ของหน่วยงานอื่นได้เลย..ของ สพฐ.ไม่เคยเห็นและไม่เคยมีค่ะมีแต่สอบ ก ใหม่ทุกครั้งที่ สพฐ.ประกาศสอบบรรจุครู
บางท่านเคยสอบผ่านภาค ก ของ สพฐ.มาแล้วและรอเค้าเรียกไปรายงานตัวแต่ถ้าในช่วงปีนั้นเค้าเรียกไม่ถึงและในปีต่อมามีการเปิดสอบบรรจุครูอีกบุคคลท่านนั้นก็ต้องเริ่ม
นับหนึ่งใหม่ค่ะจะใช้บัญชีเดิมที่เคยผ่าน ก มาแล้วมาเทียบสอบภาค ข เลยไม่ได้ค่ะต้องสอบ ก เหมือนท่านอื่นๆที่มาสมัครสอบค่ะถึงจะเข้าไปสอบ ข ได้ และไม่เคยมีกรณียกเว้นด้วยค่ะ
*****ที่สำคัญค่ะท่านต้องมีใบประกอบวิชาชีพครูค่ะ..ถ้าขาดเอกสารนี้ท่านก็จะไม่มีสิทธิ์สมัครสอบบรรจุครูเลยค่ะ*****
บางท่านตอนไปสมัครเค้าก็ให้สมัครอยู่แต่เค้าจะลงหมายเหตุว่าขาดใบประกอบวิชาชีพครู..แล้วพอตรวจคุณสมบัติเสร็จเค้าประกาศบุคคลที่มีสิทธิ์สอบภาค ก ท่านก็จะไม่มีสิทธิ์สอบค่ะ
เพราะท่านไม่มีใบประกอบวิชาชีพครูที่ทางคุรุสภาออกให้..แล้วท่านก็จะเสียเงิน 200 บาท ที่สมัครไปฟรีๆค่ะดังนั้นขอแนะนำนะคะว่าถ้าไม่มีใบประกอบวิชาชีพครูก็อย่าสมัครเลยนะคะเสียดายตังค์ 200 ค่ะ แต่ถ้าท่านอยากสมัครสอบบรรจุครูท่านก็ต้องทำเรื่องขอใบประกอบวิชาชีพครูกับทางคุรุสภาแต่ท่านต้องมีวิชาชีพครูด้วยนะคะถึงจะขอได้ค่ะ

***หากมีเรื่องใดสงสัยเกี่ยวกับการสอบบรรจุครูก็โพสมาถามได้นะคะพอจะมีความรู้เกี่ยวกับสายครูอยู่บ้างค่ะ
สงสัยอะไรยังไง..เดี๋ยวจะหาคำตอบมาให้ค่ะ..ตอนนี้ทางนี้ก็เตรียมสอบบรรจุเหมือนกันค่ะ..

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:53:48 am »
^
^
^
^
ป๊าด...ความรู้แน่นปึกจริงๆ
ตอบได้ละเอียดจริงๆตั๊กของเรา
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:18:29 am »
อ่อยยย  >_______<!   แย่เลยนะคะแบบเนี่ย

ผิดพลาดทุกกรณี...ขนาดสมัครยังสมัครไม่ได้เลย อนาถใจ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆที่หามาให้^^

คิดถูกแล้วที่มาโพสต์ถาม ไม่งั้นได้เถียงกับเพื่อนตายกันไปข้างแหงๆ อิอิ

งี้พวกครูรุ่นเก่าก็โชคดีไปนะคะ
เด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ได้จบสายครูมา ก็ต้องไปเรียนปีนึง

จริงๆอวลก็ต่อโทด้านศึกษาศาสตร์อยู่
แต่เค้าก็ไม่ให้ใบประกอบวิชาชีพอ่าค่ะ

เพราะว่าวิชาพื้นฐานที่ไปเก็บเพิ่มของศึกษาฯ
เราก็ไปเรียนกับเพื่อนๆที่มาเรียนเอาใบประกอบวิชาชีพค่ะ ตัวเรียนหลายๆตัวเหมือนกันเปี๊ยบ!
เค้าบอกว่าพวกวิชาพื้นฐานที่เราไปเก็บเพิ่ม มันเป็นแค่ S กับ U ไม่ใช่เกรดเหมือนเพื่อน ป.บัณฑิตเค้าเรียนกัน
อ.แนะนำว่าให้สอบจากที่คุรุสภาเปิดให้สอบ (ซึ่งก็ไม่รู้เมื่อไหร่)

แอบคิดๆเหมือนกันค่ะ ถึงได้ ศศ.ม.มาก็คงไม่มีค่าอะไรมาก
ในเมื่อก็เหมือนครูเถื่อนที่ไม่มีใบประกอบวิชาชีพ
จะมีประโยชน์ก็แค่อัพเงินเดือนให้มากขึ้น(นิดนึง)ล่ะมั้ง  - -'

Tuky

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:43:51 am »
^
^
^
^
ป๊าด...ความรู้แน่นปึกจริงๆ
ตอบได้ละเอียดจริงๆตั๊กของเรา

เหอะๆๆ..งูๆๆ..ปลาๆๆๆ..น่ะพี่ :-[
แต่ที่บอกว่า...ความรู้แน่นปึกจริงๆ..สงสัยจะ" ปึก " จริงๆแหละ55555 :D

Tuky

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:50:43 am »
อ่อยยย  >_______<!   แย่เลยนะคะแบบเนี่ย

ผิดพลาดทุกกรณี...ขนาดสมัครยังสมัครไม่ได้เลย อนาถใจ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆที่หามาให้^^

คิดถูกแล้วที่มาโพสต์ถาม ไม่งั้นได้เถียงกับเพื่อนตายกันไปข้างแหงๆ อิอิ

งี้พวกครูรุ่นเก่าก็โชคดีไปนะคะ
เด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ได้จบสายครูมา ก็ต้องไปเรียนปีนึง

จริงๆอวลก็ต่อโทด้านศึกษาศาสตร์อยู่
แต่เค้าก็ไม่ให้ใบประกอบวิชาชีพอ่าค่ะ

เพราะว่าวิชาพื้นฐานที่ไปเก็บเพิ่มของศึกษาฯ
เราก็ไปเรียนกับเพื่อนๆที่มาเรียนเอาใบประกอบวิชาชีพค่ะ ตัวเรียนหลายๆตัวเหมือนกันเปี๊ยบ!
เค้าบอกว่าพวกวิชาพื้นฐานที่เราไปเก็บเพิ่ม มันเป็นแค่ S กับ U ไม่ใช่เกรดเหมือนเพื่อน ป.บัณฑิตเค้าเรียนกัน
อ.แนะนำว่าให้สอบจากที่คุรุสภาเปิดให้สอบ (ซึ่งก็ไม่รู้เมื่อไหร่)

แอบคิดๆเหมือนกันค่ะ ถึงได้ ศศ.ม.มาก็คงไม่มีค่าอะไรมาก
ในเมื่อก็เหมือนครูเถื่อนที่ไม่มีใบประกอบวิชาชีพ
จะมีประโยชน์ก็แค่อัพเงินเดือนให้มากขึ้น(นิดนึง)ล่ะมั้ง  - -'

]

ไม่เป็นไรค่ะยินดีหาคำตอบมาให้(ถ้ารู้)..อิอิ
ยังไงก็เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคะ..อิกอย่างก็อย่าพึ่งท้อค่ะถึงจะยังไม่ได้เป็นครู
นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นครูเถื่อนนะคะทุกอาชีพมีเกียรติและศักดิ์ศรีเท่ากันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2010, 10:10:07 am โดย อนุบาลบ้านนอก »

งานราชการ

• ผู้ว่าฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:01:30 am »
นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นครูเถื่อนนะคะทุกอาชีพมีเกียรติและศักดิ์ศรีเท่ากันนะคะ

พูดได้ดีครับ
.....

remindii

• ลูกบ้าน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:12:20 am »
อิอิ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่รับฟัง+ระบายความอัดอั้น >.<!

คืออวลจบมนุษยศาสตร์มาอ่าค่ะ
ก็เลยคิดว่าเรียนต่อด้านศึกษาศาสตร์ดีกว่า
เพราะสายงานพวกภาษามันก็ค่อนข้างไม่มั่นคง นอกจากเป็นครู

เพื่อนๆอวลไปเรียนเอาใบประกอบวิชาชีพ เรียนจบได้ใบกันหมดแล้ว

(เรียนชิลๆ สอบบ้างไม่สอบบ้าง งานส่งบ้างไม่ส่งบ้าง เค้าก็ยังให้จบ ขอเซ็นเซอร์ชื่อมหาวิทยาลัยที่เพื่อนไปเรียนนะคะ >.<)

มีแต่อวลเนี่ยแหละ เรียนโทอีกปีกว่าๆ เรียนหนักมาก งานเยอะมาก
เพราะเราต้องมาเก็บวิชาของศึกษาศาสตร์ใหม่ทั้งหมด เรียนมาแล้วสองเทอม เทอมละ 16-17 หน่วย ประมาณ 6-8 ตัว  T_T

เห็นเพื่อนที่ต่อโทที่อื่นเค้าเรียนกันเต็มที่ก็ 10 หน่วย 2-4 ตัวเท่านั้น
ของอวลล่อไปเกือบเท่าตัวของเค้า

มิหนำซ้ำจบมายังไม่รู้เลยว่าจะเป็นครูที่ไหนได้
เพราะใบประกอบวิชาชีพไม่มี (ทั้งๆทื่เราเรียนเหมือนพวกเอาใบประกอบวิชาชีพ)

อ.แนะนำว่าไปเป็น อ.มหาวิทยาลัย น่าจะเวิร์กกว่า ใบประกอบวิชาชีพไม่ต้องใช้
ซึ่งอวลว่ามันเป็นคำปลอบใจที่น่าสงสารตัวเองมากๆค่ะ

งานราชการ

• ผู้ว่าฯ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:21:48 am »
ขอเอาใจช่วยนะครับคุณอวล ขอให้ผ่านเรื่องต่างๆไปได้ด้วยดีและได้งานที่ดีๆนะครับ  8)
.....

งานราชการ

• ผู้ว่าฯ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:26:16 am »
แต่ที่บอกว่า...ความรู้แน่นปึกจริงๆ..สงสัยจะ" ปึก " จริงๆแหละ55555 :D

อะจ๊าก... พิมพ์ผิดครับไม่ได้หมายความแบบนั้น  :( ขอโทษครับ เอิ๊กๆ
.....

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: