ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19115 ครั้ง)

สมาคมเสี่ยว เพื่อเธอ

• กำนัน
  • ราษฎรดีเด่น: +6/-0
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:35:52 am »
ผมขอเสริมนิดนึงน่ะครับ สำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องการขอใบประกอบวิชาชีพครูที่คุรุสภา ต้องมีแน่ๆละครับ  บางคนไปขอรับใบประกอบวิชาชีพครูมา แต่ได้แค่ใบรับรองประกอบการสอน ปัญหานี้เกิดขึ้นเยอะครับเพราะเอกสารในการขอใบประกอบวิชาชีพคุณนำไปครบก็จริง แต่คุรุสภาจะมีเกณฑ์ของเขาคือ
1. ต้องเรียนมาตรฐานวิชาชีพทั้ง 9 มาตรฐาน <-- อันนี้ทุกคนคงมี
2. ต้องมีประสบการณ์ในการสอนเป็นวลา 1 ปี ( 2 ภาคเรียน) <--- ตัวนี้ละครับที่บางคนไม่เข้าใจคนที่ไปขอส่วนมากที่ไม่ได้ใบรับรองประกอบวิชาชีพ ก็เพราะตัวนี้ละครับ 
คุรุสภา นั้นต้องการให้เวลาสอนของผู้ไปขอขึ้นทะเบียนเป็นปัจจุบันที่สุดคือ ผู้ที่ไปขอต้องสอนอยู่ ณ ปัจุจบันนี้ถึงจะได้ใบรับรองประกอบวิชาชีพมา  โดยมากแล้วคนที่ไปขอแล้วไม่ได้  จะสอนมาก่อนและก็ทิ้งการสอน ไปประกอบอาชีพอื่นรอ ก็คือทิ้งช่วงการสอนมานั้นละครับ ดังนั้นคนที่จะไปขอ ผมขอเตือนก่อนน่ะครับ วันที่คุณไปขอคุณต้องเป็นครูอัตราจ้างอยู่หรือฝึกประสบการณ์เสร็จพอดีโดยไม่ทิ้งช่วงนานน่ะครับ ขอเตือนเด้อพี่น้อง อิๆ (ผมฝึกประสบการณ์เสร็จวันนี้ วันรุ่งขึ้นผมไปขอเลย และก็ได้มา)

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^  (อ่าน 19115 ครั้ง)
เอาใจเขามาใส่ใจเรา ....เด็กน้อยเอ๋ยสูคือมามึนแท้

• กำนัน
Re: เรื่องสอบบรรจุครูค่ะ ^___^
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:46:32 am »
อีกนิดนึงน่ะครับเผื่อบางคนไม่เข้าใจ
ความแตกต่างระหว่างใบรับรองประกอบการสอนและใบรับรองประกอบวิชาชีพ
1. ใบรับรองประกอบวิชาชีพ หมายถึง     (เรียนครบ 9 มาตรฐาน + ฝึกประสบการณ์ 1 ปี) <--- รออีก 3 เดือน จะได้ ใบประกอบวิชาชีพ
2. ใบรับรองประกอบการสอน หมายถึง  (เรียนครบ 9 มาตรฐาน + ฝึกประสบการณ์ 1 ปี) <--- ในวงเล็บมีอย่างใดอย่างนึงไม่ครบ
***ในข้อที่ 2 ถ้าคุณเรียนครบ 9 มาตรฐาน แต่ยังไม่ฝึกประสบการณ์ หรือ
               คุณฝึกประสบการณ์ครบ แต่ยังเรียน 9 มาตรฐานยังไม่จบ
เอาใจเขามาใส่ใจเรา ....เด็กน้อยเอ๋ยสูคือมามึนแท้

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:10:53 am »
^
^
^
^
แน่นจริงๆๆ
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:52:50 am »
เนสๆ
ลุงรัก มีคำถาม
ถ้าเรียน ป บัณฑิตไม่จบ ขาดฝึกสอน จะเอาใบที่เรียนไม่ครบนี่ ไปขอ ใบประกอบการสอนได้มั้ย
(เด๋วจะไปหาสอนเอาที่หลัง)
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

• กำนัน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:24:31 pm »
คงไม่ได้ครับ ลุงรักต้องไปเรียนเพิ่มเอาน่ะครับ เดี๋ยวนี้เขามีเรียนเพิ่มเป็นรายวิชาเลยครับ อย่างเช่นที่ บุรีรัมย์ เขาก็มีการอบรมเดือนละวิชา เรียนเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์ครับ เรียน ป.บัณฑิต ยังขาดกี่ตัวละครับลุงรัก วิชาละ  2000 นี่ละครับถ้าจำไม่ผิด ประหยัดกว่า ใบรับรองประกอบการสอนนั้น อย่างใดอย่างนึงต้องครับครับ ถึงจะขอได้ถ้าไม่ครบทั้งสองก็ไปขอไม่ได้ครับ เพื่อนผมเรียน 8 มาตรฐานแล้วเหลืออีกมาตรฐานเดียวก็จะครบ มันเลยมาอบรมเอา ที่บุรีรัมย์ ดวงมันดีจริงๆครับ จบปุ๊บ ได้บรรจุเลยปีที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 01:28:30 pm โดย AchujiKoMan (อสุจิโกะ แมน) »

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:07:40 pm »
ลุงรักเรียน ปบัณฑิต เกือบครบแล้ว  ขาดฝึกสอน อีก 1 ตัว  จากทั้งหมดที่มี 2 ตัว
ดันเกิดปัญหาว่า เรียนต่อไม่ได้ เสียดายถ้าต้องทิ้งเลยว่าจะทำยังไงได้บ้าง
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

• กำนัน
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 03:45:06 pm »
ผมขอเรียกพี่รักดีก่าน่ะครับ อิๆ ถ้าพี่เหลืออีกหนึ่งตัว กรณีนี้คือต้องเทียบโอนครับ (เกรดออกหมดแล้วใช่ไหมครับเหลือแค่ตัวเดียว) งั้นพี่รักก็ไปเรียนต่อเลยครับแบบอบรมหนะครับราชภัฏทั่วไปมีเรียนแค่เดือนเดียวครับผมก็จบแล้วเหมือนเพื่อนผมละครับแต่มันจะช้าตรงที่พี่รักไปขอใบประกอบวิชาชีพนี้ละครับ เพราะกรณีนี้คือต้องเทียบโอนครับเสียค่าเทียบโอน 300  บาท/วิชา พี่รักเหลือวิชาเดียวก็แค่ 300 ครับ + ค่าขึ้นทะเบียนขอใบประกอบวิชาชีพอีก 500 ครับ คุรุสภาก็จะดำเนินการประมาณ 3 เดือนครับเขาก็จะประกาศผลว่าใครที่มาขอเทียบโอนวิชาใครผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง(ส่วนมากก็ผ่านหมดอ่ะครับ)ที่เขาต้องตรวจสอบเพราะสถาบันบางแห่งไม่ได้มาตรฐานครับเลยต้องตรวจสอบ ยังไงถ้าสงสัยไรเข้า MSN แอดมาถามผมก็ได้น่ะครับพี่อิๆ :-[

tik

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:55:08 am »
ขออนุญาตเรียนสอบถาม
 ปัจจุบัน ป.บัณฑิตยกเลิกไปแล้ว ถ้าอยากสอบเข้ารับราชการครู ยังพอมีวิธีไหนบ้างไหมคะ
 จบ ป.ตรี ในสาขาอื่นมา ในกรณีนี้ต้องเรียน ป.ตรีใหม่ในสาขาของครู สถานเดียวถูกหรือป่าวคะ ถ้าเรียน ป.โทในสาขาที่เกี่ยวกับครู จะสามารถสอบเข้ารับราชการครูได้หรือป่าว

• กำนัน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:47:01 pm »
ขออนุญาตเรียนสอบถาม
 ปัจจุบัน ป.บัณฑิตยกเลิกไปแล้ว ถ้าอยากสอบเข้ารับราชการครู ยังพอมีวิธีไหนบ้างไหมคะ
 จบ ป.ตรี ในสาขาอื่นมา ในกรณีนี้ต้องเรียน ป.ตรีใหม่ในสาขาของครู สถานเดียวถูกหรือป่าวคะ ถ้าเรียน ป.โทในสาขาที่เกี่ยวกับครู จะสามารถสอบเข้ารับราชการครูได้หรือป่าว

มีครับแต่ต้องสอบเอา คุณต้องติดตามที่เว็บคุรุสภาเขาจะเปิดสอบเทียบโอนเอาวิชาละ 300 (ประมาณนี้ละ) เปิดสอบสามเดือนครั้ง(ประมาณน่ะครับ)แต่ส่วนมากข้อสอบเขาว่ายากน่าดู แต่ก็พยายามอ่านหนังสือเอาเยอะๆน่ะครับ และเมื่อสอบผ่านทั้ง 9 มาตรฐาน คุณก็ต้องไปขอใบอนุญาตประกอบการสอนเพื่อที่จะไปสอนให้ครบ 1 ปี น่ะครับ เมื่อสอนครบก็นำใบอนุญาตประกอบการสอน พร้อมกับชั่วโมงที่เราสอนไปที่คุรุสภายื่นขอใบประกอบวิชาชีพครับผม เป็นอันเสร็จ อิๆ
-ส่วนเรื่องเรียน ป.โท แล้วไปขอวุฒิครูไม่มีหรอกครับมีแต่เรียน ป.โทแล้วไปขอใบประกอบวิชาชีพผู้บริหารสถานศึกษา(ผอ.) โอเคน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 03:48:50 pm โดย AchujiKoMan (อสุจิโกะ แมน) »

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: