ผู้เขียน หัวข้อ: ~ ข้าราชการพลเรือน กับ ข้าราชการส่วนท้องถิ่น ~ แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 100910 ครั้ง)

janjung4

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ยังขาดเงินบำเหน็จบำนาญน่ะ

ผู้เขียน หัวข้อ: ~ ข้าราชการพลเรือน กับ ข้าราชการส่วนท้องถิ่น ~ แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 100910 ครั้ง)

KS01

• ลูกบ้าน
  • *
แล้วแต่ความชอบ ส่วนความเห็นส่วนตัว เห็นว่าถ้าสอบที่ไหนได้ควรสอบให้หมดดีกว่าครับ 8)

ni317

• ลูกบ้าน
  • *
อยู่ท้องถิ่นค่ะ อยากย้ายไปส่วนกลางเหมือนกัน (แอบคิดนะ) อย่างที่เขาว่านั่นแหละ คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า เฮ้อ เหมือนใจ
ทำงานภายใต้นโยบายของคนท้องถิ่น บางคนก็ดี บางคนก็ไม่ดี
โบนัสก็ได้ตามนั้นแหละ ได้มากก็ลำบากใจมาก ก็เพราะเขาอ้างว่าเซ็นต์ให้ ถึงได้ ถ้าไม่เซ้นต์ก็ไม่ได้ T.T
เรื่องศักดิ์ศรี มันก็มีบ้างที่น้อยใจ แบบว่า คุณใหญ่ที่สุดในท้องถิ่น (ของคุณ) แต่มาท้องถิ่น (ของฉัน) ฉันไม่รู้จัก คุณก็ต้องเคารพฉันสิ อะไรประมาณนี้แหละ แต่ถ้าอยู่ส่วนกลาง ก็จะเป็นที่รู้จักของคนทุกท้องถิ่น เข้าได้หมด ไปได้ทุกที่
แต่ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเราจะชอบมีอำนาจ ไปได้ซะทุกที่นะ บางทีก็ถูกดูถูกบ้างอะไรบ้าง มันก็น่าโมโห
เรื่องเอกสารราชการต่างๆ ก็เหมือนกัน อย่างที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือ คำสั่งการเลื่อนขั้นเงินเดือน ทำไมสั่งให้พร้อมกับส่วนกลางไม่ได้ อย่างน้อยๆก็ช้าไปอีก 3-4 เดือน จนอดคิดไม่ได้ว่าเป็นลูกเมียน้อย 555+
สำหรับคนที่อยู่ส่วนกลางแล้วอยากย้ายไปอยู่ท้องถิ่น ก็็คงคิดว่าการเลื่อนขั้นเงินเดือน การเลื่อนตำแหน่ง คงจะง่าย ไม่ยุ่งยาก เงินเดือนเท่านี้ก็ได้เป็็นหัวหน้าคนแล้ว ปลายปีก็มีโบนัส ถ้าอย่างต่ำได้ 3 เท่าของเงินเดือน ก็หวานละ ยิ่งได้เงินเดือนซัก 2 หมื่น คูณ 3 ก็ ได้ 6 หมื่น รวมกับเงินเดือนเดือนนั้นอีก เป็น 8 หมื่น โห... สุดยอดเลยใช่มั๊ยหล่ะ 555+
สุดท้ายนี้ก็แล้วแต่คนจะคิด คนจะชอบ ยังไงก็ทำงานอยู่บนภาษีของประชาชนอยู่แล้ว จะอยู่หน่วยงานไหนก็ขอให้ทำงานให้คุ้มค่ากับเงินเดือนก็แล้วกันนะ
"วันนี้คุณทำงานคุ้มหรือยัง?"

ปล.ทั้งหมดนี้เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนบุคคลนะจ๊ะ

ken tasowa

• ลูกบ้าน
  • *
ผมก็อยู่ท้องถิ่นนะครับเหมือนที่พูดๆๆกัน ส่วนมาก ขรก.พลเรือนจะอิจฉฉาเรื่องโบนัส  อย่าอิจฉาเลยครับ ถ้ากฏหมายใหม่ออกมาเป็นข้าราชการคงได้เป็นเปอร์เซ็นต์เหมือนกัน
การเติบโต เรื่องขั้นเรื่องงาน เติบโตแบบหลวมๆๆ แบบ กบในกะลาครอบ ใหญ่ในเฉพาะ พื้นที่ไม่กี่ตารางกิโลเมตร
ศักดิ์ศรีเหรอ อย่าไปถามเลยครับ ขนาดลูกหลานนายกหรือเด็กฝากที่เป็นหัวคะแนนยังใหญ่กว่าเราข้าราชการเลย บางวันมันอยากเดินข้ามหัวมันยังเดินเลย ไม่มีความเคารพจะสั่งงานเหรอ ฝันเอาอยากทำมึงก็ทำเอาเองกูไม่ทำตอบแบบกวนๆๆด้วยนะ
งานสะบายไหม บางงานก็ลำบากบางงานก็สะบาย บนความสะบายจะโดนนักการเมืองมาครอบ งานสะบายแต่ไม่ค่อยสะบายใจครับ เหมือนที่หลายๆๆท่านคือ เรื่องเงิน กับเลี่ยงกฏหมาย
เรื่องขั้นเหรอ ฝันเอาถ้าไม่ใช่เด็กในสังกัดเขา คงไม่ได้หรอกปีละขั้น ถ้าเด็กเขานะปีละ ๒ ขั้นติดต่อ ๔ ปีซ้อน (อยากถามว่ามันทำงานคนเดียวเหรอ) บางทีเหมือนที่เขาพูดครับต้องอาศัย (ดวง) ด= เด็กใคร ว= วิ่งกับใครลูกพี่เป็นใคร ง = เงินที่จะจ่ายมีไหม
เรื่องโอนย้ายเหรอ (ยากครับไม่มีเงินแสน สองแสน ฝันเหอะ ไม่ได้ย้ายหรอก จ่ายทุกอย่าง เฉพาะย้ายนะครับ ถ้าสอบใหม่เหรอ ต้อง ห้าแสนขึ้นได้ยินไหมครับซีละแสน เสียตั้งแต่เหยียบเข้ามาครั้งแรก )
อันนี้ได้ยินมา ปรับระดับก็เรียกครับ รับโอนก็เรียก ย้ายก็เรียก บรรจุก็เรียก มีอะไรที่มันไม่เรียกบ้าง

ส่วนผมเหรอ หาที่โอนหนีครับ เบื่อมากกกทำงานกับท้องถิ่นมา ๖ ปี ทำ ๔ ปีแรก มันคิดได้ไงให้ผมปีละ ๑ ขั้น เหมือนผมไม่ทำงาน

นี่แหล่ะคือนักการเมืองท้องถิ่น อีก ๑๐-๒๐ ปีคงไม่พัฒนากว่านี้หรอกครับ

ฝากให้ คิดครับ

คนท้องถิ่น

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
เห็นด้วยกับคุณ tosowa ครับ......ยุบได้ผมยุบนะครับ การปกครองท้องถิ่น ทุกวันนี้มีแต่คนงี่เง่าเข้ามาเป็นตัวแทน เอะอะก็บอกว่าชาวบ้านเลือก ชาวบ้านให้ความไว้วางใจ  ผมนั่งคุยกับเพื่อนหลายคนนะครับ ทำไมไม่มีวิธีการจัดการประชาธิปไตยให้ดีกว่านี้ ใช้วิธีการบังคับให้เราเลือกตั้งบอกว่า ถ้าไม่เลือกท่านก็จะไม่ได้คนดีเข้าไปทำงานเป็นหูเป็นตาแทนท่าน แล้วไหนล่ะ..เลือกแล้วมันก็ยังเป็นอย่างนี้ ชนะด้วยเสียงเพียงไม่เท่าไรก็บอกว่าชนะแบบเอกฉันท์ แสดงว่าประชาธิปไตยนี่ ต้องหมายถึงการเอาชนะกันแค่นี้เหรอ เพื่อเค้าก็ตอบผมว่า นี่คือสิ่งที่ดีที่สุด เพราะวันนึงคนเราจะรู้และเลือกสิ่งที่ดีที่สุด(พูดง่ายๆ คนเราฉลาดขึ้น)แต่ก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่า..เมื่อไหร่ ??? ??? ??? ???
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

D.E.W.A

• ลูกบ้าน
  • *

ถ้าได้อยู่กับผู้บริหารที่มีความรู้ความสามารถ เข้าใจการทำงานของข้าราชการ ---- เราก้อดีไป

แต่ถ้าเจอผู้บริหารแบบไม่มีความรู้ งี่เง่า เอาแต่ใจ ไม่สนใจระเบียบ -------------- เราก้อซวยไป

:o

vanessarocky

• ลูกบ้าน
  • *
ข้าราชการส่วนท้องถิ่น กับพนักงานส่วนท้องถิ่น ความหมายเดียวกันไหมค่ะ แล้วสิทธิสวัสดิการเหมือนกันหรือไม่

ตามมาตรา 4 ของพระราชบัญญัติส่วนท้องถิ่น พ.ศ. 2500
ให้ความหมายคำว่า "ข้าราชการส่วนท้องถิ่น" หมายความว่า ข้าราชการองค์การบริหารส่วนจังหวัด พนักงานส่วนตำบล ฯลฯ สงสัยค่ะทำไมต้องใช้ชื่อให้ต่างกันค่ะ
ทำไมอบจ จึงต้องใช้คำว่า ข้าราชการ  แต่ ส่วนตำบล ใช้คำว่า พนักงาน   
กรณีเรา เป็นข้าราชการพลเรือนสามัญ โอนย้ายมาที่ อบต  จะกลายเป็นพนักงานใช่ไหมค่ะ

ตามมาตรา 12 ในเรื่องของสิทธิในบำเหน็จบำนาญปกติ จะได้รับด้วยเหตุดังต่อไปนี้
เหตุทดแทน เหตุทุพพลภาพ เหตุสูงอายุ และเหตุรับราชการนาน
หากพิจารณาตามมาตรา 18 วรรคสอง ข้าราชการส่วนท้องถิ่นซึ่งมีเวลาราชการสำหรับคำนวณบำเหน็จบำนาญตั้งแต่สิบปีบริบูรณ์ขึ้นไป มีสิทธิได้บำนาญ

ฉะนั้น ข้าราชการส่วนท้องถิ่น ตามมาตรา 4 หากมีอายุงานเกิน 10 ปี สามารถได้รับเงินบำนาญ  ใช่ไหมค่ะ วิเคราะห์ถูกหรือเปล่าค่ะ  :(

mson96

• ลูกบ้าน
  • *
ประมาณว่าคนในอยากออกคนนอกอยากเข้าครับ ทั้งสองอย่างเลย

1234

• ลูกบ้าน
  • *
 ;D ขรก.ท้องถิ่น จ่ายตรงไม่ได้ โดยตรวจบ่อย
เป็นตัวเล็กๆ ไม่มีพวกก็ลำบาก
 :o ขรก.พลเรือน งานเยอะ ระเบียบเยอะ
มาตรฐานเยอะ คุณภาพเยอะ เยอะทุกอย่าง
ยกเว้น เงิน

tipsukon h.

• ลูกบ้าน
  • *
เป็นขรก ก.พ.เหมือนกัน แต่มีคนชวนไปท้องถิ่น(อบจ) 
ดีไหมใครทราบข้อมูล ช่วยบอกที?
แล้วขรก.ท้องถิ่น. ตอนเกษียรอายึราชการมีบำนาญให้ไหม?

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: