ผู้เขียน หัวข้อ: ~ ข้าราชการพลเรือน กับ ข้าราชการส่วนท้องถิ่น ~ แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 100916 ครั้ง)

D.E.W.A

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
 ???

อบต. กะ เทศบาล  น่าจะเหมือนกันนะ เพราะเป็นส่วนท้องถิ่นเหมือนกัน

.............................................................. :-[ :-[

ผู้เขียน หัวข้อ: ~ ข้าราชการพลเรือน กับ ข้าราชการส่วนท้องถิ่น ~ แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 100916 ครั้ง)

porliza

• ลูกบ้าน
  • *
แล้วถ้าเปรียบเทียบระหว่าง
ขรก.ส่วนท้องถิ่น กะ พนักงานราชการส่วนกลาง
 ขรกส่วนท้องถิ่น ก็ยังดีกว่า 
ไม่รู้ว่าเข่าใจถูกหรือเปล่า
ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
(:ก้าวไปข้างหน้าให้ได้มากที่สุด:)

aey

• ลูกบ้าน
  • *
ตอนนี้เป็นข้าราชการพลเรือน แล้วโอนไปท้องถิ่น ถ้าอยากโอนมาเป็นข้าราชการพลเรือนอีก สามารถโอนได้ไหม มีใครรู้บ้าง... ???

ตอบให้นะครับ

โอนกลับไม่ได้ครับ เพราะเป็นข้าราชการคนละแบบกัน
คุณโอนจากข้าราชการพลเรือนไปเป็นข้าราชการส่วนท้องถิ่นแล้ว
จะโอนจากข้าราชการส่วนท้องถิ่นกลับมาเป็นข้าราชการพลเรือนอีกไม่ได้แล้ว(ยกเว้นคุณจะสอบข้าราชการพลเรือนได้ในตำแหน่งใหม่แล้วค่อยโอนกลับมา)

ปล.แต่ถ้าคุณมีเส้นสายดี ๆ รับรองได้กลับมาแน่ครับ

aey

• ลูกบ้าน
  • *
???

ข้าราชการพลเรือน  กะ  ข้าราชการส่วนท้องถิ่น

แบบไหนมันดีกว่ากันอ่ะ

แต่เราว่ายังงัยก็ข้าราชการเหมือนกัน

บางคนก้อบอกว่าศักดิ์ศรีมันผิดกัน  เฮ้อ.............

ตอบให้ครับ

ขึ้นชื่อว่าข้าราชการดีเหมือนกันหมดครับ
อยู่้ที่ว่าคุณทำงานอยู่ที่ไหน แล้วสบายใจกว่ากัน
และอีกอย่าง ถ้าได้ทำงานในจังหวัดตัวเอง อยู่กับครอบครัว พ่อแม่พี่น้องลูกเมีย ก็จะดีมากเลยครับ

:-\

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
ทำงานท้องถิ่นใกล้ชิดประชาชน เหนื่อยกายทนได้  แต่บางครั้งเหนื่อยใจ อยากไปอยู่ กพ.  ...........  จากคนท้องถิ่น  ครับผม[/u]

ผมชอบจัง.................ได้อ่านแล้ว............ดูมีกำลังใจแทนชาวบ้านครับ

สู้ต่อไปครับ.....................พวกรกโลก.....เดี๋ยวเค้าก็คงหมดไป...เองแหละ
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

newgen

• ลูกบ้าน
  • *
ข้าราชการพลเรือนดีกว่าแน่นอน  ทำงานกับผู้บังคับบัญชาที่มาจากผู้มีความรู้ความสามารถจริง ๆ อันนี้สำคัญ

ไม่ต่างกันหรอกจ้า ส่วนกลางเส้นสายก็เพียบไม่แพ้กัน ยังไม่เข้าใจว่าจนถึงยุคมิลเลนเนี่ยมแล้ว ระบบเจ้าขุนมูลนายจ๋า มันยังฝังรากลึกอยู่ในสังคมราชการไทยไม่เสื่อมคลายจริงๆ เฮ้อ คนทำงาน มีความรู้ความสามารถ เจริญเติบโตได้ยาก  ???  ตอนนี้หลายหน่วยงาน คนทำงานจริงๆ เจอแบบนี้อยากจะลาออกกันหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 09:12:31 am โดย newgen »

grape_angun

• ลูกบ้าน
  • *
 ??? ข้าราชการพลเรือน กะ ข้าราชการท้องถิ่น

ก็ไม่ต่างกัน ศักดิ์ศรีของ ขรก.พลเรือน อาจจะดีกว่า เพราะมีมานาน แต่ส่วน ข้าราชการส่วนท้องถิ่น เพิ่งมาเกิดเอาตอนปี 2540 คิดดูสิว่า อันไหนจะดูดี มีราคา 

แต่ถามว่าสิทธิสวัสดิการก็เหมือน ๆ กัน แตกต่างที่โบนัส ซึ่ง ท้องถิ่นจะได้ถึง 3 - 5 เท่า แต่บางแห่งก็อาจจะไม่ได้ ถ้าประเมินไม่ผ่านเกณฑ์ ส่วนหน้าที่รับผิดชอบ ท้องถิ่นจะเสียตรงที่ ทำงานกับนักการเมือง นโยบายสาธารณะ ซึ่งตรงนี้ ก็แล้วแต่แห่ง ว่าจะมีผู้นำที่ดีเพียงใด  เพราะ 4 ปี ก็ต้องเลือกตั้ง ส่วนพลเรือน ผู้นำก็เป็นข้าราชการ ซึ่งเติบโตมาตามสายงานและหน้าที่ ซึ่งตรงนี้มองว่า บรรยากาศการทำงานก็คงจะต่างกันแน่นอน

โดยส่วนตัว ทำงานส่วนกลางก็ทำมาแล้ว แต่ตอนนี้อยู่ส่วนท้องถิ่น ถึงจะมีข้อเปรียบเทียบบ้าง แค่สิทธิเบิกจ่ายตรง ... ต่อไป กฎหมายกำลังแก้ไข ในส่วนของการเบิกจ่ายตรง ฉะนั้นไม่ต้องไปวิตกนะคะ เป็นกำลังใจให้ สู้ ๆ  8) 

keewell

• ผู้ใหญ่บ้าน
  • **
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
ผมก็จะกลับบ้านครับ คิดถึงบ้านจัง

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
ผมก็จะกลับบ้านครับ คิดถึงบ้านจัง
คิดถึงกว่า
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

MOJ

• ลูกบ้าน
  • *
เราว่าข้าราชการพลเรือนดีกว่านะ เราเคยทำงานอยู่ท้องถิ่นมาสี่ปี ทำงานแบบไม่มีความสุขเท่าไหร่ เหนื่อยใจตลอด เพราะต้องทำงานกับนักการเมืองที่ไม่บริหารงานแบบไม่เป็นธรรม โดนสั่งให้ทำงานเลี่ยงระเบียบตลอด พอดีไม่ทำตามเลยทำงานแบบไม่เป็นสุข พอดีไปสอบ กพ.ติด เขาเรียกบรรจุ ก็เลยตัดสินใจลาออกจาก อบต.มาบรรจุเป็นข้าราชการ กพ. (เพราะเขาไม่รับโอน) ต้องมานั้งนับหนึ่งใหม่เงินเดือนลดลงไปตั้งสามสี่พันแหนะ เป็นข้าราชการ ก.พ. ทำงานสบายใจกว่ากันเยอะเลย บางคนอาจคิดว่า ท้องถิ่นดีกว่า ก.พ.เพราะคิดว่า
1. อบต.เทศบาล มีโบนัส แต่เราคิดว่าคนที่คิดจะเป็นข้าราชการควรจะรู้ความหมายของคำว่า "ข้าราชการ"นะ คือผู้รับใช้ประชาชน ต้องมีจิตอาสา ใจสาธารณะ อย่าทำงานคิดหวังแต่เงินเป็นใหญ่ เราต้องยอมรับข้อนี้ได้ถึงมาเป็นข้าราชการ แต่สำหรับคนที่คิดถึงแต่ "โบนัส" คุณยังมีจิตธุรกิจ ไม่สมควรมาทำงานธุรการ ควรไปทำงานบริษัทเถอะค่ะ
2. อบต.เทศบาล ทำงานแบบสบาย ๆ มาทำงานสายก็ได้ เลิกงานเร็วก็ได้ เพราะคุณเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบ นี่แหละที่ทำให้เขาว่าระบบราชการได้ว่าเช้าชามเย็นชาม บางทีหายไปเป็นวันแบบไม่ต้องลาก็ยังมี (ถ้าเป็นเด็กนาย)
3. ข้าราชการท้องถิ่นโตเร็ว  ท้องถิ่นเป็นระบบพักพวก คนที่เป็นเด็กนายก็จะโตเร็ว ถ้าคุณไม่ใช่คุณก็อย่าหวัง ถามว่าสองขั้นนะไม่เจอหรอก ไม่เหมือน ก.พ.ยุติธรรมกว่า
4.ผู้บริหารทำงานตามใจตัวเอง บริหารตามใจฉัน แถมมีพวก สส.สจ.นักการเมืองท้องถิ้นเข้ามาแทรกแซงการทำงานของเจ้าหน้าที่ (ในเรื่องการจัดหาพัสดุ ประมูลซื้อ ประมูลจ้าง)
ฯลฯ

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: