ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม...การตรวจสอบวุฒิ  (อ่าน 7176 ครั้ง)

ลุงรัก

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +22/-0
ถาม...การตรวจสอบวุฒิ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:23:48 am »
เรื่องการตรวจสอบวุฒิ  เช่น การรับรองวุฒิโดย กพ  ,  โดย กคศ. ,   โดย กค. ฯลฯ
ท่าน admin มี เทคนิค ในการหาข้อมูลตรวจสอบวุฒิ อย่างไรบ้างครับ

ผมจะได้ตรวจสอบวุฒิหนะครับ  จะให้ท่าน ดูให้ก็เกรงใจ

ขอบคุณครับ
รัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 02:30:27 pm โดย yotee »

ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม...การตรวจสอบวุฒิ  (อ่าน 7176 ครั้ง)
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

งานราชการ

• ผู้ตรวจการฯ
  • ผู้ว่าฯ
  • ราษฎรดีเด่น: +37/-1
  • "ผมรักในหลวง"
Re: ถาม...การตรวจสอบวุฒิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:58:18 am »
เรื่องการตรวจสอบวุฒิ  เช่น กพ กคศ. กค. ฯลฯ
ท่าน admin มี เทคนิค ในการหาข้อมูลตรวจสอบวุฒิ อย่างไรบ้างครับ

ผมจะได้ตรวจสอบวุฒิหนะครับ  จะให้ท่าน ดูให้ก็เกรงใจ

ขอบคุณครับ
รัก

เหมือนผมจะช่วยได้นะครับ แต่ก็ไม่ได้ รอท่านอื่นก็แล้วกันครับ คุณรัก  55
.....

“เกลียดจริงๆ พวกเห็นแก่ตัว”

ลุงรัก

• ปลัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:31:44 pm »
อยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ
โดยเฉพาะ กคส. ว่าเป็นวุฒิที่ เค้ารับรองหรือไม่
เพื่อใช้ในการสมัครสอบบรรจุครู ได้บ้างครับ
ชีวิตสุขๆทุกข์ๆ   แต่ยังไงก็ไร้รัก

Tuky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 07:14:44 am »
โดยเฉพาะ กคส. ว่าเป็นวุฒิที่ เค้ารับรองหรือไม่
เพื่อใช้ในการสมัครสอบบรรจุครู ได้บ้างครับ
งง...กับคำถามพี่รักอะ
งั้นขอถามพี่รักคืนนะคะว่าพี่รักจบเอกอะไรมาคะ
แล้วมีวุฒิครูรึป่าวถ้ามีก็โอเคไป
แต่ถ้าไม่มีวุฒิครูและใบประกอบวิชาชีพครูที่ทางคุรุสภาออกให้
ก็ไม่สามารถสมัครสอบบรรจุครูได้ค่ะแต่ถ้าเรียนสายครูมาโดยตรง
หรือว่าเรียนวุฒิครูเพิ่มและมีใบประกอบวิชาชีพครูก็สามารถสมัครสอบบรรจุครู
ได้เหมือนคนอื่นๆๆเค้าค่ะ(คนทางนี้ก็ยังสอบบรรจุครูไม่ได้เลยมีแต่ขึ้นบัญชีไว้แต่เรียกไม่ถึงซักที)

ลุงรัก

• ปลัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 07:41:55 am »
งง...กับคำถามพี่รักอะ
งั้นขอถามพี่รักคืนนะคะว่าพี่รักจบเอกอะไรมาคะ
แล้วมีวุฒิครูรึป่าวถ้ามีก็โอเคไป
แต่ถ้าไม่มีวุฒิครูและใบประกอบวิชาชีพครูที่ทางคุรุสภาออกให้
ก็ไม่สามารถสมัครสอบบรรจุครูได้ค่ะแต่ถ้าเรียนสายครูมาโดยตรง
หรือว่าเรียนวุฒิครูเพิ่มและมีใบประกอบวิชาชีพครูก็สามารถสมัครสอบบรรจุครู
ได้เหมือนคนอื่นๆๆเค้าค่ะ(คนทางนี้ก็ยังสอบบรรจุครูไม่ได้เลยมีแต่ขึ้นบัญชีไว้แต่เรียกไม่ถึงซักที)

http://personel.obec.go.th/ewtadmin/ewt/personal_obec/download/article/article_20100113143155.pdf
ลองตีความจากหนังสือนี้นะครับ
ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่า กคศ. มันออกหนังสือเพื่อรับรองคุณวุฒิ มันแปลว่าอะไร แต่ถ้าไม่ผิด กคศ. เป็นอำนาจในการกำหนดคุณสมบัติผู้ที่จะมาบรรจุราชการครู แต่ไม่อำนาจออกใบประกอบวิชาชีพซึ่งเป็นอำนาองคุรุสภาเท่านั้น

มีมาตราไหนใน พรบ ที่พูดถึงการรับรองของ กคศ บ้างครับ
ตีความจากหนังสือ และ พรบ ได้เรื่องยังไง รบกวนดูให้ทีนะครับ
(คำถามเจาะลึก หุหุ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 07:44:51 am โดย ลุงรัก »

Tuky

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 08:12:37 pm »
คำถามเจาะลึกจิงๆๆ
เท่าที่อ่านดูนะคะพี่รักมันน่าจะเป็นวิชาเอกที่ทางมหาวิทยาลัยเค้าเปิดสอน
แล้วให้ส่งเรื่องให้ทาง กคศ.เค้าพิจารณาเพราะจากการที่อ่านดูวิชาเอก
ส่วนมากจะไม่ใช่เอกทางครุศาสตร์จะเป็นเอกที่ไม่ใช่วุฒิ ค.บ.
และอีกอย่างคือในประกาศของ กคศ.นั้นมันจะมีกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา
กระทรวงวัฒนธรรมเข้ามาด้วยซึ่ง2กระทรวงที่เพิ่มเข้ามานี้อาจจะต้องการ
บุคลากรเข้าไปปฏิบัติหน้าที่ในการสอนเฉพาะทางก็เป็นได้ค่ะ
ซึ่งอาจจะไม่ได้สังกัดกระทรวงศึกษาธิการอย่างเดียว..รับตำแหน่ง ครูผู้ช่วย.
แต่สังกัดกระทรวงอื่นแบบนี้..นะค่ะ
(แต่อ่านแล้วก็ยังไม่ค่อยกระจ่างเหมือนกันเอาเป็นว่าจะลองถามผู้รู้อีกทีละกันนะคะ)
เริ่มจะสงสัยขึ้นมาเหมื่อนกันเด๋วครั้งหน้าจะหาคำตอบที่กระจ่างและชัดเจนมาละกันค่ะ
.....นี่คือความเข้าใจส่วนตัวนะคะไม่รู้ว่าท่านอื่นๆๆจะว่ายังไง

ลุงรัก

• ปลัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:16:08 pm »
เท่าที่อ่านดูนะคะพี่รักมันน่าจะเป็นวิชาเอกที่ทางมหาวิทยาลัยเค้าเปิดสอน
แล้วให้ส่งเรื่องให้ทาง กคศ.เค้าพิจารณาเพราะจากการที่อ่านดูวิชาเอก
ส่วนมากจะไม่ใช่เอกทางครุศาสตร์จะเป็นเอกที่ไม่ใช่วุฒิ ค.บ.
และอีกอย่างคือในประกาศของ กคศ.นั้นมันจะมีกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา
กระทรวงวัฒนธรรมเข้ามาด้วยซึ่ง2กระทรวงที่เพิ่มเข้ามานี้อาจจะต้องการ
บุคลากรเข้าไปปฏิบัติหน้าที่ในการสอนเฉพาะทางก็เป็นได้ค่ะ
ซึ่งอาจจะไม่ได้สังกัดกระทรวงศึกษาธิการอย่างเดียว..รับตำแหน่ง ครูผู้ช่วย.
แต่สังกัดกระทรวงอื่นแบบนี้..นะค่ะ
(แต่อ่านแล้วก็ยังไม่ค่อยกระจ่างเหมือนกันเอาเป็นว่าจะลองถามผู้รู้อีกทีละกันนะคะ)
เริ่มจะสงสัยขึ้นมาเหมื่อนกันเด๋วครั้งหน้าจะหาคำตอบที่กระจ่างและชัดเจนมาละกันค่ะ
.....นี่คือความเข้าใจส่วนตัวนะคะไม่รู้ว่าท่านอื่นๆๆจะว่ายังไง

เข้าใจประมาณนี้เหมือนกันครับ...

แต่จริงๆไม่ได้จะมาวิชาการเท่าไหร่หรอกครับ คณตั๊ก
แต่ เอาหนังสือตัวนี้มาให้ดู  เพราะสับสนเรื่องวุฒิที่ว่า
พร้อมกับอยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ
เพราะวุฒิที่ผมจบมันไม่ได้อยุ่ในหนังสือฉบับนี้  แต่มันอาจอยู่ในฉบับก่อนๆก็เป็นได้  ซึ่งจะหาระบบที่มีการรวบรวมวุฒที่รับรองไปแล้วได้ที่ไหน
แล้วการที่ กคศ รับรองหรือไม่รับรอง จะมีผลกับการสอบบรรจุราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาของคนนั้นๆอย่างไร (อันนี้หละครับที่สงสัยมากๆ)
เพราะถ้าเคยไปอ่านในใบสมัครสอนครู จะมีเขียนตคุณสมับติว่า เป็นปริญญาตรีทางการศึกษา หรือเป็นปริญญาตรีที่ กคศ รับรองวุฒิ (เกิดคำถามทันที)

เลยอาจต้องไปเปิด พรบ ครูและบุคลากรฯ มาตีความกันเอง หรือไม่ก็ถามผู้รู้จริงๆ  ย้ำนะครับว่ารู้จริงๆ
เพราะผมเคยถามไปยัง นักวิชาการศึกษา ในกรม สพฐ ยังตอบแบบไม่ชัวร์เลยครับ  คงต้องไปถามยัง คุรุสภา และ/หรือ กคศ.  น่าจะตอบได้ชัวร์มากที่สุด

ร่ายซะยาว...................... ใครรู้หรือมีข้อมูล  ช่วยบอกทีนะครับ  ขอบคุณครับ

ปล. ไม่สงสัย อยากอยากให้ดู มีหนังสือ ฉบับนึง (ด้านล่าง)  เค้าเขียน รัรองวุฒิ ป บัณฑิต บางสถาบันว่า  ให้เงินเดือน 8700 เหมือน ปตรี 5 ปีเลย  (อันนี้เพิ่งรู้  ตอนแรกเข้าใจว่า ได้ 7940 เหมือน ป ตรี ธรรมดา)  ที่นี้เกิดคำถามว่า  ป บัณฑิต ม.อื่นๆ จะได้รับ 8700 เหมือกันมั้ยครับ(เพราะผมก็เรียนอยู่)
http://personel.obec.go.th/ewtadmin/ewt/personal_obec/download/article/article_20090629121424.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 10:33:55 pm โดย ลุงรัก »

Tuky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:35:15 am »

เข้าใจประมาณนี้เหมือนกันครับ...

แต่จริงๆไม่ได้จะมาวิชาการเท่าไหร่หรอกครับ คณตั๊ก
แต่ เอาหนังสือตัวนี้มาให้ดู  เพราะสับสนเรื่องวุฒิที่ว่า
พร้อมกับอยากตรวจสอบวุฒิหนะครับ
เพราะวุฒิที่ผมจบมันไม่ได้อยุ่ในหนังสือฉบับนี้  แต่มันอาจอยู่ในฉบับก่อนๆก็เป็นได้  ซึ่งจะหาระบบที่มีการรวบรวมวุฒที่รับรองไปแล้วได้ที่ไหน
แล้วการที่ กคศ รับรองหรือไม่รับรอง จะมีผลกับการสอบบรรจุราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาของคนนั้นๆอย่างไร (อันนี้หละครับที่สงสัยมากๆ)
เพราะถ้าเคยไปอ่านในใบสมัครสอนครู จะมีเขียนตคุณสมับติว่า เป็นปริญญาตรีทางการศึกษา หรือเป็นปริญญาตรีที่ กคศ รับรองวุฒิ (เกิดคำถามทันที)

เลยอาจต้องไปเปิด พรบ ครูและบุคลากรฯ มาตีความกันเอง หรือไม่ก็ถามผู้รู้จริงๆ  ย้ำนะครับว่ารู้จริงๆ
เพราะผมเคยถามไปยัง นักวิชาการศึกษา ในกรม สพฐ ยังตอบแบบไม่ชัวร์เลยครับ  คงต้องไปถามยัง คุรุสภา และ/หรือ กคศ.  น่าจะตอบได้ชัวร์มากที่สุด

ร่ายซะยาว...................... ใครรู้หรือมีข้อมูล  ช่วยบอกทีนะครับ  ขอบคุณครับ

ปล. ไม่สงสัย อยากอยากให้ดู มีหนังสือ ฉบับนึง (ด้านล่าง)  เค้าเขียน รัรองวุฒิ ป บัณฑิต บางสถาบันว่า  ให้เงินเดือน 8700 เหมือน ปตรี 5 ปีเลย  (อันนี้เพิ่งรู้  ตอนแรกเข้าใจว่า ได้ 7940 เหมือน ป ตรี ธรรมดา)  ที่นี้เกิดคำถามว่า  ป บัณฑิต ม.อื่นๆ จะได้รับ 8700 เหมือกันมั้ยครับ(เพราะผมก็เรียนอยู่)
http://personel.obec.go.th/ewtadmin/ewt/personal_obec/download/article/article_20090629121424.pdf

เอาเป็นว่าช่วยๆกันหาคำตอบละกันเนาะคุณรัก
แล้วคุณรักจบเอกอะไรคะตอนนี้คุณรักได้วุฒิอะไร
แล้วช่วงที่เค้าเปิดสอบบรรจุครูมีสิทธิ์สอบกะเค้ารึป่าว
ยังไงขอข้อมูลคุณรักด้วยละกันค่ะ

ลุงรัก

• ปลัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 06:25:03 pm »
ยังไม่มีวุฒิครูครับ
จบวุฒิ วท.บ. ทางคอมพิวเตอร์
กำลังเรียน ป. บัณฑิต สาชาวิชาชีพครู

Tuky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 07:06:19 pm »
ยังไม่มีวุฒิครูครับ
จบวุฒิ วท.บ. ทางคอมพิวเตอร์
กำลังเรียน ป. บัณฑิต สาชาวิชาชีพครู

อ๋อๆๆๆ..พอจะเข้าใจแล้วค่ะ..ถ้างั้นคุณรักก็ยังไม่มีสิทธิ์สอบครูนะคะ
เพราะคุณรักยังไม่มีวิชาชีพครู แต่ถ้าคุณรักเรียน ป.บัณฑิต จบ
คุณรักก็สามารถสอบบรรจุครูได้แต่คุณรักต้องยื่นเอกสาร
1.ทรานสคริป 2.สำเนาทะเบียนบ้าน+บัตรประชาชน 3.ใบรับรองคุณวุฒิ 4.รูปถ่าย 5.เอกสาร หลักฐาน
แสดงให้เห็นว่าคุณมีวิชาชีพครูแล้ว ยื่นต่อ สนง.คุรุสภาค่ะ ถ้าไม่อยากดำเนินเรื่องเองก็ให้ทางสถาบันที่คุณรัก
เรียนวิชาชีพครู เค้าจัดการให้ แต่อาจจะช้าหน่อยนะคะ ถ้าอยากได้เร็วทันใจวันเดียวได้ ก็ให้ยื่นเอกสารทั้งหมด
ต่อเจ้าหน้าที่คุรุสภาเองเลยค่ะไม่เกิน20นาทีได้ค่ะ(ถ้าคนไม่เยอะนะ) เอ้อ.ลืมบอกไปว่าเอกว่าเอกสารที่นำไป
ต้องมีตัวจริงด้วยนะและเงิน 500 บาท เพียงเท่านี้คุณรักก็จะได้"หนังสือรับรองสิทธิ์"มาใช้สมัครสอบได้แล้ว
ซึ่ง"หนังสือรับรองสิทธิ์"นี้สามารถใช้ได้จนกว่าคุณรักจะได้ใบประกอบวิชาชีพครูของจริงที่ทางคุรุสภาส่งมาให้
คุณรักจบ วท.บ. คอมพิวเตอร์ ซึ่งไม่ใช่สาขาวิชาเอก ใน คณะครุศาสตร์ ก็เลยยังไม่มีสิทธิ์สอบ
แต่ตั๊ก จบ" ครู" (ค.บ.) โดยตรงเลยไม่ค่อยได้ยุ่งยากซักเท่าไร..คุณรักน่าจะบอกวุฒิมาตั้งแต่แรกเนอะ
จะได้ไม่ต้องพากันฉับฉนตั้งนาน..หรือมีข้อข้องใจอะไรอีกก็ลองๆๆตอบมาละกันนะคะ..เผื่อจะรู้..(ย้ำๆๆๆๆๆๆ"เผื่อจะรู้)
ตกลงจะรู้มั๊ยเนี่ย..ร่ายยาวเลยอะ :-[

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: