ผู้เขียน หัวข้อ: เจอตำแหน่งว่าง แต่ได้ยินแบบนี้...เซ็งเลยครับพี่น้อง  (อ่าน 1365 ครั้ง)

yusuke

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
เพื่อนโทรมาบอกว่าเขาไม่ประกาศ แต่ว่าง 2 อัตรา ผมขอไม่บอกนะครับว่าที่ไหน แต่เป็นจังหวัดภาคกลางครับใกล้มาทางภาคเหนือตอนล่าง ตำแหน่งเดียวกับผมเลยครับ เจ้าพนักงานธุรการชำนาญงาน พอทราบข่าวก็โทรไปถามครับ ครั้งแรกคนตอบเหมือนจะยังไม่ทันตั้งตัว ตอบว่า "ว่างครับทำเรื่องมาได้เลย ให้เข้าไปดาวน์โหลดแบบฟอร์มที่..." เขายังพูดไม่หมดครับ ผมก็ได้ยินเสียงของอีกคนหนึ่งว่าตอบไปได้ยังไง เดี๋ยวค่อยตอบ แล้วเขาก็วางหูไปครับ ผมไม่เข้าใจ เลยโทรไปอีกที คราวนี้ได้คำตอบว่า "ไม่ว่างแล้วครับ หัวหน้าบอกว่า ถ้าอยากถามก็โทรหาหัวหน้าโดยตรงเลยครับ" ผมก็เลยโทรหาครับ เสียงหัวหน้าก็คือคนเดียวกับที่มีเสียงแทรกในสายตอนแรกเลย เขาบอกว่า "ไม่ว่างครับ ตะกี้น้องเขาไม่รู้ เลยตอบไปแบบนั้น" ผมถามว่า "ผมได้ข่าวว่าว่าง 2 อัตรานะครับท่าน ตอนนี้รับไป 1 แล้ว ก็ยังเหลืออีก 1 ใช่หรือเปล่าครับ" ท่านตอบว่า "ผมว่าไม่ว่าง ก็ไม่ว่างสิ เข้าใจนะครับ ตำแหน่งนี้มีคนจองแล้ว ก็เลยไม่ว่าง" (น้ำเสียงเริ่มหงุดหงิด) ผมเลิกถามต่อ แต่ถามไปที่เพื่อนที่ทำงานที่นั่น มันบอกว่า "คงเป็นเด็กฝากมาละ แต่ยังไม่ได้ทำเอกสารอะไร" ก็แปลว่า ตำแหน่งไม่ว่างละ เข้าใจครับ แต่อยากเล่านะว่าเจอมาแบบนี้ ระบบอุปถัมภ์เยอะมาก คงต้องอดทนจนเกษียณละมั้ง 

ผู้เขียน หัวข้อ: เจอตำแหน่งว่าง แต่ได้ยินแบบนี้...เซ็งเลยครับพี่น้อง  (อ่าน 1365 ครั้ง)

mayuree

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
เจอมาหลายที่เหมือนกันค่ะ  ได้ยินแล้วรู้สึกห่อเหี่ยวใจทันทีค่ะ  แต่ก็จะพยายามต่อไปจนกว่าจะได้กลับภูมิลำเนาค่ะ

เยช

• บุคคลทั่วไป
สงสารตัวเอง ไม่มี....เหมือนเขา

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: