ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากค่ะ เกี่ยววกับเนื้อหาที่สอบภาค ก ของ กพ  (อ่าน 1629 ครั้ง)

พีรดา

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ภาค ก ของ กพมีหลายระดับ อยากรู้ว่าแนวทางเนื้อหาของแต่ละระดับเป็นอย่างไร ค่ะ ระดับ 1 2 3 4  ประมาณนี้หรือเปล่า และ ภาค ก มีกี่ประเภทอ่ะ นอกจาก ภาค ก ของ กพ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากค่ะ เกี่ยววกับเนื้อหาที่สอบภาค ก ของ กพ  (อ่าน 1629 ครั้ง)

yanawut

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +1/-0
เท่าที่ผมรู้มานะครับ
การสอบระดับ  1 2 3 ข้อสอบจะเหมือนกันหมดครับ
ระดับ 4 หรือว่า ป.โท จะมีเพิ่มมาอีก 1 หัวข้อครับ ผมไม่แน่ใจว่าหัวข้ออะไร

ภาค ก เป็นการสอบเพื่อคัดเลือก เอาบุคคลที่มีความรู้ความสามารถทั่วไปเข้ารับราชการครับ
ประมาณว่า นาย ก จบวิศวะ นาย ข จบเกษตร นาย ค จบบัญชี
ต่างคนเรียนมาไม่เหมือนกัน เลยจะแน้นไปที่ข้อสอบแนว กลางๆ
การสอบภาค ก ของกพ จะไม่มีกำหนด ว่ารับเท่าไรครับ สอบ แสน คน ถ้าผ่าน แสน คน ก็ผ่านครับ

แล้วเราก็เอาผลการสอบของทาง กพ ไปสมัครสอบ วิชาชีพที่เราได้เรียนมาตามกระทรวงๆ ที่เปิดรับสมัครครับ หรือ
ที่เราเรียกกันว่า ภาค ข.ครับ

สรุป. การสอบภาค ก จึงเป็นบันไดขั้นแรกของการเป็นข้าราชการครับ

อิอิ

• บุคคลทั่วไป
แต่ละระดับไม่เหมือนนะท่าน ยากง่ายต่างกัน
ภาค ก แบบอื่นก็มี กทม  อปท  ตำรวจ ครู

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: