ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนย้าย จาก สพฐ. ไป เป็นอาจารย์มหาลัย (มีตำแหน่ง คุณสมบัติได้) ต้องทำอย่างไร?  (อ่าน 11645 ครั้ง)

kasida

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +0/-0
ผมเป็นครู คศ.1 สังกัด สพฐ.  เคยเป็นอาจาย์อัตราจ้างมหาลัยฯ แล้วมาสอบบรรจุ มหาลัยมีตำแหน่งว่างต้องการรับโอน จะต้องทำอย่างใรครับ ขอบคุณครับ :-\

ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนย้าย จาก สพฐ. ไป เป็นอาจารย์มหาลัย (มีตำแหน่ง คุณสมบัติได้) ต้องทำอย่างไร?  (อ่าน 11645 ครั้ง)

mushroom013

• ลูกบ้าน
  • *
เด๋ว นี้ อาจารย์มหาลัย เขาไม่รับโอนข้ามสังกัดแล้วนิครับ เขาจะรับจาก สกอ  ด้วยกันเท่านั้น

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
ตอนนี้มหาวิทยาลัยแทบจะออกนอกระบบกันเกือบหมดแล้ว....ก็จะมีบุคลากรสองทีม คือข้าราชการกับพนักงานมหาวิทยาลัย...

การโอนไปเป็นอาจารย์ในสมัยนี้ยากขึ้น และต้องจบปริญญาเอก..เมืองนอกด้วยนะครับที่สำคัญ...ผมนั่งคุยกับอาจารย์เก่าๆ

ท่านบอกว่าอิกประมาณ 4-5 ปี จะเป็นแต่อาจารย์พนักงานของมหาวิทยาลัย ได้รับเงินเดือนมากกว่าวุฒิ 1.5-2 เท่าครับ

ได้เงินค่าพิเศษ ต่างๆ สวัสดิการมากมาย ซึ่งอาจจะดีกว่าปัจจุบัน อยู่ได้ครบ 60 มีสิทธิในการขอทุนมหาวิทยาลัยศึกษาต่อ

แต่หากเทียบกับอัตราค่าจ้างกับบริษัทเอกชน ต่างกันหลายเท่า ดังนั้น จะทำให้ปัญหาสมองไหลเกิดขึ้นเยอะมากๆ......

ดังนั้นหากใครใคร่โอน(ด้วยอุดมการณ์ของการเป็นครู)ก็ลองดูครับ..แต่อาจจะไม่ได้ติดแค่เป็นข้าราชการเท่านั้น...

หรือหากใครไม่ยึดติดการเป็นข้าราชการ ยังมีเวลาศึกษาต่อครับ.. 4-5ปี จะมีการรับสมัครอาจารย์มหาวิทยาลัยเยอะมากๆครับ
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

p_ksm

• ลูกบ้าน
  • *
จากที่เคยสอบถามไปยัง สกอ. นะครับ 

ข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา ไม่รับโอนข้าราชการอื่น ครับ   รับโอนเฉพาะข้าราชการพลเรือนในสถาบันอุดมศึกษา ด้วยกันเอง  (โอนข้ามมหาวิทยาลัย) ยกเว้นคณะรัฐมนตรีจะมีมติเป็นกรณีพิเศษ เป็นรายๆ ไป

ฉะนั้น หากอยากจะโอนเข้ามหาวิทยาลัย  มีวิธีเดียว คือ  ให้ ครม. อนุมัติเฉพาะราย

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: